Phòng giao dịch NHCSXH huyện Phù Mỹ: Tăng trưởng dư nợ tín dụng chính sách trên 10%
Năm 2016, Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) huyện Phù Mỹ đã nỗ lực khắc phục khó khăn, hoàn thành các chỉ tiêu kế hoạch được giao, góp phần thực hiện có hiệu quả Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo của địa phương.
Nhiều hộ nghèo ở Phù Mỹ vay vốn NHCSXH chăn nuôi bò đạt hiệu quả kinh tế cao, đã thoát nghèo.
- Trong ảnh: Đàn bò lai ở xã Mỹ Trinh - Phù Mỹ. Ảnh: XUÂN LỘC
Theo NHCSXH huyện Phù Mỹ, trong năm 2016, đơn vị đã giải ngân cho vay trên 4.100 lượt hộ, với số tiền 131,17 tỉ đồng, tăng 5,9%, tập trung chủ yếu chương trình cho vay hộ nghèo - trên 51 tỉ đồng, sản xuất kinh doanh vùng khó khăn trên 19,6 tỉ đồng, cho vay học sinh, sinh viên (HSSV) trên 7,8 tỉ đồng, hộ cận nghèo trên 30,35 tỉ đồng...; thu nợ trên 101,3 tỉ đồng, tăng 13,4% so với cùng kỳ năm trước. Tính đến hết 31.12.2016, tổng dư nợ cho vay 13 chương trình tín dụng 312,6 tỉ đồng/10.194 hộ/294 tổ tiết kiệm-vay vốn (TK&VV); tăng trưởng dư nợ 10,5% so với năm trước, đạt 99,5% kế hoạch giao. Nợ quá hạn chỉ chiếm tỉ lệ 0,1%/tổng dư nợ.
Nguồn vốn tín dụng chính sách từ NHCSXH huyện đã tạo điều kiện cho 1.154 lượt hộ nghèo, 690 lượt hộ cận nghèo, 99 lượt hộ mới thoát nghèo được vay vốn để phát triển chăn nuôi, giải quyết việc làm; giúp 892 lượt hộ gia đình có vốn xây dựng cải thiện công trình nhà vệ sinh và lắp nước sạch sinh hoạt; tạo điều kiện cho 606 hộ gia đình HSSV có hoàn cảnh khó khăn được vay vốn để trang trải chi phí học tập; giúp 30 hộ nghèo có vốn xây dựng nhà ở theo Quyết định số 33/QĐ-TTg. Tạo điều kiện cho 446 hộ sản xuất kinh doanh vùng khó khăn tại 8 xã khó khăn, bãi ngang, ven đầm vay vốn để sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập, cải thiện cuộc sống; năm 2016 hộ nghèo trên địa bàn huyện giảm 2,6%.
Nhờ nguồn vốn tín dụng ưu đãi, nhiều hộ nghèo vay vốn phát triển kinh tế đến nay đã thoát nghèo, điển hình như: hộ Trần Thị Điểm xã Mỹ Chánh; Đỗ Đình Phong ở xã Mỹ Lộc; Bùi Ngọc Phú, ở xã Mỹ Đức; Hồ Thị Thanh, ở xã Mỹ Thành… vay vốn các chương trình: hộ nghèo, nhà ở, HSSV cho con đi học, hiện nay đã thoát nghèo, những người con ra trường đều có công việc ổn định. Hộ Huỳnh Văn Hay, ở xã Mỹ Phong, vay hộ nghèo hiện nay đã thoát nghèo, kinh tế gia đình ổn định...
Ông Võ Văn An, Giám đốc NHCSXH huyện Phù Mỹ, cho biết: Năm 2017, Phòng giao dịch NHCSXH huyện Phù Mỹ tiếp tục bám sát Nghị quyết của Đảng bộ huyện về thực hiện kế hoạch phát triển KT-XH năm 2017, phấn đấu tăng trưởng dư nợ 10% trở lên so với năm 2016; tỉ lệ nợ quá hạn giảm còn 0,1%/tổng dư nợ; 85% tổ TK&VV có dư nợ 1 tỉ đồng trở lên. Tăng cường củng cố, nâng cao chất lượng các điểm giao dịch xã, các tổ TK&VV; nâng cao chất lượng tín dụng chính sách. Tổ chức thu nợ, thu lãi, thu tiết kiệm và giải ngân cho vay kịp thời, đúng quy trình, đúng đối tượng thụ hưởng, đảm bảo công khai, dân chủ. Vốn tín dụng chính sách tiếp tục ưu tiên cho hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ thoát nghèo và các hộ xã khó khăn bãi ngang ven đầm để phát triển kinh tế, có điều kiện vươn lên thoát nghèo; góp phần giảm hộ nghèo, cận nghèo và đảm bảo an sinh xã hội tại địa phương.
NGỌC ANH