“Em yêu anh!”
Nhân bữa cà phê của các chị em trong phòng, bỗng một chị nảy ra ý tưởng: “Sắp đến ngày Quốc tế Phụ nữ, tụi mình thử nhắn tin tình cảm với chồng xem thái độ của mấy ông ra sao?”. Bàn tới, bàn lui, mọi người thống nhất nội dung tin nhắn sẽ là “Em yêu anh”, nhưng cuối cùng cũng chỉ có chị lớn tuổi nhất và hai đứa em nhỏ nhất phòng đồng ý thử gởi tin nhắn.
Tin gởi đi, hồi hộp chờ đợi. Vài giây sau, điện thoại của chị lớn tuổi nhất có tín hiệu: “Làm sao đấy, đừng có mà hâm hâm. Đang bận tối mắt tối mũi đây”. Chị có vẻ sốc vì rất nhiều người cùng coi tin nhắn của mình. Nhìn chị có vẻ rơm rớm nước mắt.
5 phút sau, em nhỏ tuổi nhất nhận được tin nhắn, hớn hở mở ra xem: “I love you! Gởi anh cái card điện thoại 100 ngàn nhé!”. Em gái tẽn tò còn các chị khác thì được một trận cười no bụng.
Chờ mãi không thấy tin nhắn của em gái còn lại, các chị sốt cả ruột. Chồng em làm việc xa nhà, cuối tuần mới về, ít ra cũng tình cảm hơn các chị còn lại, nên có chị bảo, có khi nó thu xếp công việc chạy về ngay với vợ! Đoán mãi chán, các chị bảo thôi thì gọi hỏi nó thử. Em gái cũng nghe theo, gọi điện thì nghe giọng bên kia lớn tiếng. Chẳng thấy em trả lời câu nào mà quay mặt đi. Nó vốn yếu đuối dễ khóc nhất phòng có khác. Các chị vội giật điện thoại thì nghe chồng em chất vấn, mắng nhiếc vì nghĩ em đang nhắn tin cho bồ.
Phép thử của các chị làm cho buổi cà phê có đủ cung bậc cảm xúc. Ngồi ngẫm lại, các chị bảo thời yêu đương cũng lãng mạn đâu thua cuốn tiểu thuyết nào, mà sao hôn nhân lại giết chết đi rất nhiều thứ: những lời yêu thương, sự chăm sóc, những bông hoa, quà tặng… chồng dành cho vợ. Dù ai cũng biết, khi hai ta về chung một nhà thì phải đối mặt với muôn vàn khó khăn cơm áo gạo tiền… Trào lưu này cũng được nhiều chị em trên mạng làm thử và nhận được vô vàn cái kết khác nhau. Song, rất ít chị em nhận được lời yêu thương trở lại.
Một nhà tâm lý học đã so sánh giữa người đàn ông Việt Nam và nước ngoài, nhất là các nước châu Âu, châu Mỹ rằng: khi yêu, đàn ông Việt hay nói “Anh yêu em” nhưng kết hôn thì không sử dụng. Còn đàn ông nước ngoài thì khi yêu không thốt ra ba chữ ấy cho đến khi tỏ tình, và lấy nhau rồi thì những lời yêu thương đó được dùng thường xuyên, hàng ngày.
Thật ra, những lời yêu thương mà vợ chồng dành cho nhau cũng là cách “hâm nóng” tình yêu. Đó không phải là việc quá khó khăn hay “sến” gì cả. Đó là câu nói diễn tả cảm xúc thật của mỗi người, nhất là khi hai người đã gắn bó cuộc đời với nhau. Hạnh phúc ngọt ngào hay là những trớ trêu của phép thử tình yêu mà các chị em nhận được từ các ông chồng của mình, có lẽ chỉ mỗi người mới tự lý giải được. Nhưng với phụ nữ, những người phải hy sinh quá nhiều khi bước vào hôn nhân thì đôi lúc vòng tay ôm của người đàn ông bên cạnh có thể vẫn chưa đủ.
QUỲNH DAO