GẶP GỠ VIỆT NAM LẦN THỨ IX:
Khai mạc hai hội nghị khoa học về vật lý
(BĐ)- Ngày 29.7, tại khách sạn Hải Âu (TP Quy Nhơn), Chương trình gặp gỡ Việt Nam lần thứ IX đã tổ chức khai mạc hai Hội nghị khoa học quốc tế đầu tiên về vật lý hạt với chủ đề Vũ trụ học trong kỷ nguyên Planck, và Thuyết tương đối rộng và lực hấp dẫn. Hội nghị có sự tham gia của hơn 70 nhà khoa học chuyên ngành vật lý của hơn 30 quốc gia.
Đây là hội nghị đầu tiên mở màn cho một loạt các cuộc hội nghị khoa học, các hội thảo, tập huấn quốc tế sẽ được tổ chức trong suốt chương trình gặp gỡ Việt Nam lần IX. Đặc biệt, Hội nghị khánh thành Trung tâm Quốc tế khoa học và giáo dục liên ngành với chủ đề Các cửa sổ nhìn ra vũ trụ được tổ chức từ 11.8 đến 17.8 sẽ có sự tham gia của hơn 200 nhà khoa học, trong đó, có 5 nhà khoa học Vật lý đã từng đoạt giải Nobel.
Trong khuôn khổ chương trình Gặp gỡ Việt Nam lần này, giáo sư Trần Thanh Vân, người sáng lập nên tổ chức Gặp gỡ Việt Nam cũng tham gia tài trợ, phối hợp với Đại học Quy Nhơn tổ chức 2 lớp học chuyên đề gồm: Lớp Vật lý Việt Nam lần thứ 19 với chủ đề vật lý chất đặc lý thuyết và tính toán (từ ngày 3.8-17.8) và lớp Vật lý thiên văn lần thứ nhất với chủ đề Vật lý thiên văn và vũ trụ học (4.8-10.8). Đây là 2 lớp học chuyên đề quốc tế dành cho các cán bộ, giảng viên, các nghiên cứu sinh chuyên ngành vật lý trong và ngoài nước tham dự.
MAI HỒNG