Cá liệt nấu canh ngọt
Tháng ba về, chợ quê tôi lại rộ mùa cá liệt. Cá liệt cũng có nhiều loại nhưng ngon nhất là loại cá mình bầu, thân nhỏ hơn lòng bàn tay, thịt trắng, xương nhỏ, gọi tên cá liệt ngang. Cá liệt quê tôi lúc nào cũng tươi rói, da cá trắng bóng, mắt sáng, bụng căng tròn nhìn rất đã mắt.
Ngư dân quê tôi hay bảo cá liệt thịt thơm, rất lành, hàm lượng đạm cao, chứa nhiều can xi, vitamin, có thể làm món ăn cho người đau ốm hay trẻ nhỏ. Vì vậy, dù cá liệt tươi nhỏ xíu nhưng giá không rẻ chút nào, 50.000 - 60.000 đồng/kg. Mà cá liệt cũng dễ nấu, món nào cũng xong, từ kho, nấu chua đến làm chả cá. Nhưng tôi thấy đơn giản nhất mà lại ngon nhất là canh cá liệt nấu ngọt.
Chỉ cần mớ cá liệt tươi mua từ chợ về, rửa sạch, để ráo nước, ướp chút muối. Nhớ mua thêm miếng thơm, hai trái cà chua, ít hành ngò. Thơm, cà chua rửa sạch cắt lát mỏng. Phi chút hành dầu cho thơm, cho vài lát cà chua xào cho có màu rồi đổ nước vào nấu sôi. Nước vừa sôi tới, nhanh tay bỏ mớ cá liệt ngang vào, tiếp tục cho hết phần thơm cà cắt lát rồi nêm nếm gia vị, vài lát ớt tươi, mấy cọng hành ngò xắt vào là xong nồi canh cá. Vị cá ngọt ngất, quyện vị chua thanh thao của thơm, cà, phảng phất cay nồng của hành và ớt, người ăn như bị quyến rũ, nên cứ phải húp thêm miếng nữa, rồi miếng nữa, chẳng mấy chốc mà hết nồi canh.
Cũng món cá liệt nấu canh nhưng ông xã tôi nấu kiểu người dân miền biển chính hiệu, gọi là nấu mẳn, cũng rất ngon. Chỉ cần nước sôi, cho 2-3 củ hành đập dập, 1 trái ớt hiểm, nêm tiếp gia vị rồi cho rổ cá tươi vào nấu sôi lên là xong. Cá liệt rất nhanh chín nên nếu không sành nấu nướng, để trên bếp lâu cá sẽ nát. Hương vị ngọt ngào của nồi canh nhẹ nhàng lan tỏa cả căn bếp nhỏ càng thêm kích thích vị giác.
Canh cá liệt nấu ngọt hay mẳn thường ăn nóng mới ngon. Trong mâm cơm bao giờ cũng có thêm chén nước mắm ớt để khi ăn thì chấm nguyên từng mảng thịt cá trắng phau, béo ngọt. Chỉ cần mỗi món canh, dĩa cá gắp ra chấm mắm thôi cũng đủ hết nồi cơm.
Hình ảnh bữa cơm đơn giản mà ngon lành ấy theo tôi từ lúc còn nhỏ xíu cho tới bây giờ, khi tôi đã gần 40 tuổi. Bởi mâm cơm gia đình đơn giản thôi nhưng lúc nào cũng quây quần đông đủ, nhìn ba mẹ hít hà, gỡ miếng cá tươi chấm mắm bỏ vào chén cho từng đứa con mà ấm lòng. Có lẽ vậy mà giờ căng mắt gỡ cá liệt tươi cho hai đứa con, tôi ngỡ như mình đang ngồi với mâm cơm của ngày xưa cũ.
HẢI YẾN