Hoài Nhơn: Tổ chức khám sàng lọc, phẫu thuật mắt miễn phí cho người dân
(BĐ) - Theo thông tin từ TTYT huyện Hoài Nhơn, từ ngày 17-19.3, hoạt động khám sàng lọc, phẫu thuật miễn phí các bệnh về mắt sẽ được tổ chức tại đây cho người dân toàn huyện. Tất cả bệnh nhân có các bệnh về mắt sẽ được khám sàng lọc; những người đủ điều kiện sẽ được phẫu thuật miễn phí. Đây là hoạt động được duy trì thường xuyên trong nhiều năm qua, với sự hỗ trợ của Hội đồng hương Tam Quan tại TP Hồ Chí Minh và Bệnh viện Trưng Vương (TP Hồ Chí Minh). Trong giai đoạn 2012-2016, đã có 1.975 lượt bệnh nhân nghèo trên địa bàn huyện được mổ mắt, với tổng kinh phí trên 5,9 tỉ đồng.
Để chuẩn bị cho hoạt động này, Sở Y tế đã xem xét hồ sơ và thông báo đoàn khám, chữa bệnh nhân đạo của Bệnh viện Trưng Vương đủ điều kiện khám, chữa bệnh nhân đạo trên địa bàn tỉnh theo quy định tại Thông tư 30/2014/TT-BYT ngày 28.8.2014 của Bộ Y tế quy định về khám, chữa bệnh nhân đạo.
Sở Y tế giao TTYT huyện Hoài Nhơn phối hợp với Bệnh viện Trưng Vương tổ chức kiểm tra, chuẩn bị đầy đủ về cơ sở vật chất, trang thiết bị, thuốc men phục vụ cho việc khám và mổ mắt cũng như chăm sóc hậu phẫu cho người bệnh; đảm bảo hiệu quả, an toàn tuyệt đối cho người bệnh theo đúng các quy định hiện hành của Bộ Y tế.
NGUYỄN VĂN TRANG