BAN DÂN VẬN TRUNG ƯƠNG:
Khảo sát việc thực hiện Nghị quyết 25-NQ/TW về công tác tôn giáo tại Bình Định
(BÐ) - Chiều 8.3, Ðoàn công tác Ban Dân vận Trung ương, do đồng chí Nguyễn Lam, Phó Trưởng Ban Dân vận Trung ương, Phó Trưởng Ban thường trực Ban Chỉ đạo tổng kết 15 năm thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW ngày 12.3.2003 về công tác tôn giáo, làm trưởng đoàn, đã khảo sát việc thực hiện Nghị quyết 25 tại Bình Ðịnh. Tiếp và làm việc với đoàn có đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, cùng các đồng chí trong Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Ban Chỉ đạo thực hiện Nghị quyết 25 của tỉnh, và đại diện lãnh đạo các sở, ngành liên quan.
Ðồng chí Lê Kim Toàn khẳng định, nhận rõ vị trí, tầm quan trọng của Nghị quyết 25-NQ/TW về công tác tôn giáo, Tỉnh ủy đã chỉ đạo các cấp ủy đảng tổ chức nghiên cứu quán triệt sâu rộng, xây dựng kế hoạch triển khai thực hiện Nghị quyết 25 và Chương trình hành động của Tỉnh ủy thực hiện Nghị quyết 25 cho cán bộ, đảng viên trong hệ thống chính trị các cấp; chỉ đạo Ban Dân vận Tỉnh ủy chủ trì phối hợp với Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Ban Tôn giáo - Sở Nội vụ, Ðảng đoàn Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tổ chức quán triệt cho các chức sắc tôn giáo trên địa bàn tỉnh và hướng dẫn các địa phương phổ biến Nghị quyết và chương trình hành động trong nhân dân, nhất là các nơi có đông đồng bào có đạo.
Kết quả qua 15 năm triển khai thực hiện Nghị quyết 25 đã góp phần nâng cao nhận thức của cán bộ, đảng viên về công tác tôn giáo. Các hoạt động tôn giáo trên địa bàn đi vào nền nếp, tuân thủ pháp luật. Ða số đồng bào tín đồ, chức sắc, nhà tu hành các tôn giáo trên địa bàn tỉnh đều tin tưởng vào sự lãnh đạo của đảng, sự quản lý của nhà nước. Công tác quản 1ý nhà nước về tôn giáo từng bước đi vào nền nếp, có hiệu quả; chính quyền và các cơ quan liên quan thường xuyên hướng dẫn, tạo điều kiện để các tổ chức tôn giáo chủ động hơn trong việc củng cố tổ chức; việc cải tạo nâng cấp, xây dựng cơ sở thờ tự của các tôn giáo được chính quyền các cấp tạo điều kiện và giải quyết theo quy định của pháp luật. Ngành chức năng của tỉnh chủ động phát hiện, đấu tranh ngăn chặn, xử lý có hiệu quả âm mưu lợi dụng tôn giáo của các thế lực thù địch để chống phá đất nước.
Ðoàn khảo sát của Ban Dân vận Trung ương đã đánh giá cao những kết quả mà Bình Ðịnh đạt được, nhất là kinh nghiệm của các cấp ủy đảng, chính quyền, đoàn thể của tỉnh trong việc giải quyết hài hòa các vấn đề liên quan đến tôn giáo, quan tâm công tác đối ngoại biên phòng, tranh thủ già làng, người có uy tín trong đồng bào dân tộc thiểu số để phòng chống truyền bá đạo trái phép...; ghi nhận các đề xuất, kiến nghị của tỉnh nhằm tổ chức thực hiện tốt hơn nữa công tác tôn giáo trong thời gian tới.
NGUYÊN SƯƠNG