Cô thủ khoa khiêm tốn
Niềm vui, niềm vinh dự của lớp 12 chuyên Toán Trường THPT chuyên Lê Quý Đôn được nhân lên khi một học sinh của lớp tiếp tục được xướng thủ khoa của Trường Đại học Kinh tế TP Hồ Chí Minh. Đó là Trần Thị Thúy Diệp, dự thi vào ngành Kế toán đạt tổng 28 điểm (Hóa 10, Toán 9, Lý 8,75).
Trong suốt buổi trò chuyện cùng PV, cô tân thủ khoa Trường Đại học Kinh tế TP Hồ Chí Minh thường xuyên dùng chữ “bình thường” để nói về lực học, sự phấn đấu học tập của mình. Cựu học sinh Trường chuyên còn tỏ ra tiếc rẻ: “Em đã thực sự thất vọng với bài làm môn Toán - môn thi đầu tiên của khối A và hầu như đã từ bỏ hy vọng sẽ đạt thủ khoa. Mất khá nhiều thời gian loay hoay với câu khó nhất của đề Toán, nhưng khi giải gần đến khâu cuối cùng mới phát hiện mình đã đi “sai đường”, trở lại thì không còn kịp thời gian. Em buồn suốt cả ngày thi đầu tiên. Trong số ba môn thi khối A, em khá hài lòng với điểm Lý, Hóa và ước giá mà điểm Toán cao hơn chút nữa”.
Nhắc đến thành tích của lớp 12 chuyên Toán, Thúy Diệp trải lòng: “Môi trường học tập có tính cạnh tranh cao không cho phép ai được dừng lại hoặc tự hài lòng với chính mình. Nếu chịu được áp lực, bạn sẽ phát triển rất tốt. Những thành tích chúng em đạt được là nhờ công ơn dạy dỗ của các thầy cô và nỗ lực học tập miệt mài của bản thân. Nhưng, không chỉ có dạy-học, những lúc rảnh rỗi, thầy trò còn tâm sự nhiều điều. Em rất hài lòng được trưởng thành trong môi trường lớp 12 chuyên Toán và trường chuyên Lê Quý Đôn”.
Hỏi về quyết định đăng ký vào ngành kế toán Trường Đại học Kinh tế TP Hồ Chí Minh, khi có không ít “khuyến cáo” về sự bão hòa của các ngành kinh tế, cô tân thủ khoa cười nói: “Em đã nghiên cứu rất kỹ, cả về triển vọng nghề nghiệp trong tương lai. Em nghĩ, nếu mình cố gắng học tốt cộng thêm một chút may mắn, chắc sẽ không đến nỗi “thất nghiệp” khi ra trường”.
Dù thừa nhận mình rất vui và bất ngờ khi hay tin thủ khoa, đó thật sự là món quà đền đáp công ơn dạy dỗ của thầy cô và ơn dưỡng nuôi, chăm sóc của ba mẹ, nhưng cô học sinh giỏi 12 năm liền khiêm tốn nhận định: “Danh hiệu thủ khoa rồi cũng sẽ nhanh chóng bị quên đi sau một thời gian nhập học. Còn rất nhiều khó khăn trước mắt khi bước vào ngưỡng cửa đại học mà em phải chuẩn bị để vượt qua. Em sẽ cố gắng hơn nữa để phát huy thành tích đã đạt được”.
NGỌC TÚ