Cây lúa lai ở vùng cao Canh Liên
Nhằm chuyển giao kỹ thuật sản xuất lúa lai, nâng cao năng suất lúa, đảm bảo lương thực tại chỗ cho đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng đặc biệt khó khăn, vụ Đông Xuân 2012-2013, Trung tâm Khuyến nông khuyến ngư đã phối hợp với Trạm Khuyến nông huyện Vân Canh xây dựng mô hình thâm canh lúa lai tại xã Canh Liên (huyện Vân Canh). Mô hình được triển khai trên diện tích 10 ha, có 30 hộ đồng bào Ba Na ở 2 làng Hà Giao và Kon Lót tham gia, sản xuất bằng giống lúa lai PAC 807. Các hộ tham gia mô hình được hỗ trợ 100% giống sản xuất, phân bón, thuốc bảo vệ thực vật; được hướng dẫn kỹ thuật thâm canh, phòng ngừa sâu bệnh…
Mặc dù gặp nhiều khó khăn và bất lợi về thời tiết, trình độ sản xuất của bà con dân tộc thiểu số còn hạn chế, nhưng nhờ cán bộ khuyến nông tỉnh, huyện cùng ăn, cùng ở, cầm tay chỉ việc, hướng dẫn nhiệt tình cho bà con biết cách sản xuất cây lúa lai theo đúng quy trình kỹ thuật, nên cây lúa trong mô hình sinh trưởng và phát triển tốt, đạt năng suất cao, bình quân 60 tạ/ha.
Với xã vùng cao Canh Liên, đời sống người dân còn nhiều khó khăn, giao thông trắc trở, nhất là vào mùa mưa, nên việc sản xuất lương thực tại chỗ là rất cần thiết. Ông Lê Văn Cẩn, Trưởng Trạm Khuyến nông huyện Vân Canh, cho biết: Cây lúa lai rất thích nghi với khí hậu, thổ nhưỡng ở Canh Liên, phát triển tốt, đạt năng suất cao, đảm bảo một phần lương thực tại chỗ cho người dân. Mô hình không chỉ đem lại hiệu quả kinh tế mà còn góp phần chuyển giao tiến bộ KHKT sản xuất lúa nước cho bà con dân tộc thiểu số, giúp bà con nâng cao trình độ canh tác lúa nước, tăng thu nhập để từng bước vươn lên thoát nghèo, hạn chế việc phá rừng trồng lúa rẫy và ổn định đời sống.
QUANG HƯNG