Phù Mỹ: Rơm khan hiếm, giá tăng
Trong những tháng gần đây, trên địa bàn huyện Phù Mỹ đã xảy ra tình trạng khan hiếm rơm - nguồn thức ăn chính của bò, khiến nhiều nông dân lo lắng. Ðể cứu đói cho bò, người chăn nuôi phải tìm và tận dụng mọi nguồn thức ăn có thể.
Tại thôn Lương Trung, xã Mỹ Chánh, ông Nguyễn Minh Lâm đang loay hoay cắt những nhúm cỏ cuối cùng còn sót lại dưới bờ ruộng gần nhà. Gặp chúng tôi, ông than thở: “Chưa bao giờ tôi thấy tình trạng rơm khan hiếm như hiện nay, giá đã cao mà tìm mua cũng không có. Đã mấy tháng rồi, bò không có rơm ăn nên ốm nhom”.
Thiếu rơm, một hộ nông dân cắt cỏ ống cho bò ăn.
Không riêng gì ông Lâm, đây là tình trạng chung của nhiều hộ nông dân nuôi bò ở Phù Mỹ, nhất là tại các xã khu Đông của huyện. Rơm trở nên khan hiếm là điều dễ hiểu, bởi không chỉ tình trạng thiếu rơm đã diễn ra vào những tháng giữa năm 2016, mà đặc biệt đợt lũ cuối năm 2016 đã làm một lượng lớn rơm dự trữ của bà con lớp bị ngã, cuốn trôi, lớp bị ngập trong nước. Mặt khác, nếu như mọi năm đến thời điểm này nông dân đã bắt đầu thu hoạch lúa Đông Xuân, khi đó sẽ cung cấp một lượng lớn rơm làm thức ăn cho bò, nhưng do lũ lụt, vụ Đông Xuân 2016 - 2017 bị trễ so với thời vụ gần 1 tháng, nên đến nay bò vẫn “ngóng chờ” rơm.
Thiếu rơm, nông dân Phù Mỹ tìm và tận dụng cây, cỏ, phụ phẩm nông nghiệp để làm thức ăn cho bò. Bà Võ Thị Liệu, ở thôn Vĩnh Lý, xã Mỹ Tài, cho biết, mưa lũ làm hư mất 3 sào rơm, cả mấy tháng nay bà tìm đủ mọi nguồn làm thức ăn cho bò. “3 sào cỏ ống vẫn không đủ cho 5 con bò ăn xoay vòng, phải mua thêm mấy chục bao xác mì, cứ 7.000 đồng/kg về trộn thêm nấu cháo cho bò ăn xen với rơm, chứ rơm đắt quá, mà lại khó mua” - bà Liệu chia sẻ.
Tại xã Mỹ Quang, để giải bài toán “khát rơm”, nhiều nông dân đã tận dụng cây mì làm thức ăn cho bò. Ông Nguyễn Văn Đồng, ở thôn Trung Thành 2, cho hay: “Từ hồi nào tới giờ, nhổ mì xong là tôi không quan tâm đến thân mì, chủ yếu chỉ dùng lấy hom trồng lại, hoặc phơi làm củi đốt thôi. Nhưng từ ngày hết rơm, bò thiếu ăn, tui lấy thân mì cho bò ăn luôn”. Ông Đồng cho biết tiếp, bò đói quá nên mọi người cũng đều làm vậy, nhưng để đảm bảo an toàn cho bò thì ông chỉ dùng 1/2 cây phía ngọn và chặt bỏ hết phần lá.
Nhiều hộ bấm bụng mua rơm với giá cao. Bà Võ Thị Liệu cho biết, bà và một số người vừa mới tìm mua được gần 4 sào rơm với giá 5 triệu đồng, mỗi người chia một ít. Rơm khan hiếm nên giá ngày một tăng. Từ 1 triệu đồng/sào hồi đầu năm, đến nay đã tăng lên 1,5 triệu đồng/sào nhưng vẫn không có rơm để mua.
Trong gần 1 tháng nay, một số thương lái gom rơm từ một số nơi khác ép thành cuộn tròn để bán. Trọng lượng 15kg/cuộn, mới đầu bán giá 60.000 đồng, tăng dần 65.000 đồng và hiện nay đã tăng lên 75.000 đồng/cuộn. “Tính ra giá 1 kg rơm hơn 1kg lúa rồi, nhưng cũng chấp nhận mua, chứ để bò ốm thì thiệt hại càng nhiều hơn” - ông Lê Đình Phú, ở thôn Vĩnh Phú, xã Mỹ Tài, cho biết.
Ông Ngô Đình Ba - Trưởng phòng NN&PTNT huyện, cho rằng: “Thiếu nguồn thức ăn, chi phí nuôi tốn kém, một số hộ đành chấp nhận bán bò với giá rẻ. Nhưng đại đa số nông dân vẫn cố gắng tìm mọi nguồn thức ăn hiện có và mua thêm rơm cầm cự chờ thu hoạch lúa vụ Đông Xuân sắp đến”.
THANH TRỌN - XUÂN LỘC