Hội CCB phường Nhơn Hòa (TX An Nhơn): Điểm sáng xây dựng Hội vững mạnh xuất sắc
Hội Cựu chiến binh (CCB) phường Nhơn Hòa (TX An Nhơn) có gần 200 hội viên, trong đó có 38 đảng viên. 5 năm liên tục 2012 - 2016, Hội đạt danh hiệu lá cờ đầu trong phong trào xây dựng tổ chức cơ sở hội vững mạnh xuất sắc toàn diện.
Ông Lê Văn Nguyện, Chủ tịch Hội CCB phường, cho biết: “Sau khi rời quân ngũ, nhiều hội viên CCB ở phường chúng tôi đã nhận được sự tín nhiệm của Đảng bộ và nhân dân, giao giữ nhiều trọng trách trong hệ thống chính trị của địa phương. Hiện tại có 10 hội viên là cấp ủy viên các cấp, 6 hội viên là trưởng hoặc phó khu vực, 4 hội viên là đại biểu HĐND, 9 hội viên đang đảm nhận các chức vụ Chủ tịch, Phó Chủ tịch UBND phường, MTTQ và các đoàn thể... Hầu hết hội viên là đảng viên, cán bộ đương chức luôn giữ vững và phát huy bản chất truyền thống “Bộ đội Cụ Hồ”, gương mẫu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ trên từng vị trí công tác được giao”.
Cán bộ, hội viên CCB phường Nhơn Hòa đã tích cực vận động nhân dân thực hiện tốt chủ trương của Đảng, pháp luật của Nhà nước. 100% hộ CCB đều đạt gia đình văn hóa (trong đó có 75% đạt xuất sắc); 100% hội viên đăng ký học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh với những việc làm thiết thực như đóng góp quỹ đền ơn đáp nghĩa, quỹ vì người nghèo, quỹ tình đồng đội đạt và vượt chỉ tiêu, tham gia xây dựng, chỉnh đốn Đảng, xây dựng chính quyền nhân dân vững mạnh.
Trong phong trào “Toàn dân tham gia bảo vệ an ninh Tổ quốc” 5 năm qua, Hội đã xây dựng 2 mô hình “Tự quản về an ninh trật tự” tại 2 chi hội CCB Phú Sơn và Phụ Quang, hoạt động hiệu quả, được UBND thị xã tặng giấy khen; tham gia giáo dục, cảm hóa 5 thanh thiếu niên chậm tiến hòa nhập cộng đồng, hòa giải thành 97 vụ mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân.
Việc chăm lo đời sống và xóa đói giảm nghèo cho hội viên được Hội đề cao, với việc phối hợp tổ chức chuyển giao kỹ thuật trồng trọt, chăn nuôi và tổ chức các lớp học nghề phi nông nghiệp cho CCB, giới thiệu hội viên CCB, cựu quân nhân vào làm việc tại các doanh nghiệp đóng trên địa bàn phường. Hội còn tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện giải ngân cho 42 lượt hội viên vay 1,3 tỉ đồng. Bên cạnh đó, 100% chi hội xây dựng “Quỹ tình đồng đội” với số tiền lên gần 86,5 triệu đồng, dùng cho hội viên mượn hoặc vay lãi suất thấp đầu tư phát triển kinh tế.
Những hoạt động trên của Hội CCB phường đã tạo điều kiện cho nhiều hội viên vươn lên thoát nghèo, làm giàu. Tiêu biểu như hội viên Hà Văn Minh nuôi vịt đẻ, bò, trâu kết hợp làm ruộng, lợi nhuận hơn 180 triệu đồng/năm; CCB Nguyễn Trường Giang làm dịch vụ máy cày, làm kinh tế vườn, nuôi bò vỗ béo, thu lãi hơn 140 triệu đồng/năm... Đến nay, Hội CCB phường Nhơn Hòa chỉ còn 1 hộ hội viên nghèo; số hộ CCB khá, giàu chiếm gần 42%.
XUÂN THỨC