Sớm khởi công 2 công trình mới cho BVĐK khu vực Bồng Sơn và TTYT huyện Hoài Nhơn
(BĐ) - Đó là thông tin được đưa ra tại các buổi làm việc giữa Đoàn công tác của UBND tỉnh với BVĐK khu vực Bồng Sơn, TTYT huyện Hoài Nhơn vào ngày 14.3. Cụ thể, khu Khám - Kỹ thuật cao của BVĐK khu vực Bồng Sơn sẽ được khởi công vào đầu tháng 5.2017, sau đó khoảng 1 tháng là khu điều trị mới của TTYT huyện Hoài Nhơn.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh thăm hỏi, động viên bác sĩ của BVĐK khu vực Bồng Sơn.
Phát biểu tại các buổi làm việc, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh khẳng định lãnh đạo tỉnh rất quan tâm đến 2 công trình quan trọng này, cũng như các khoản đầu tư, hỗ trợ khác để 2 đơn vị khắc phục khó khăn trước mắt, nâng cao hơn nữa chất lượng khám chữa bệnh, chăm sóc sức khỏe ban đầu cho nhân dân.
Bên cạnh sự hỗ trợ của cấp trên, đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh cũng yêu cầu BVĐK khu vực Bồng Sơn và TTYT huyện Hoài Nhơn chủ động thực hiện nhiều giải pháp quan trọng trong thời gian đến. BVĐK khu vực Bồng Sơn cần chú trọng thu hút bác sĩ mới, nâng cao các lĩnh vực chuyên môn sâu; bố trí kinh phí hằng năm để mua sắm, sửa chữa trang thiết bị y tế…
BVĐK khu vực Bồng Sơn và TTYT huyện Hoài Nhơn đều bị quá tải nặng. BVĐK khu vực Bồng Sơn được giao 300 giường bệnh theo chỉ tiêu, nhưng thực kê đến 593 giường; mỗi ngày khám 8.000-1.200 lượt bệnh nhân, có 550-620 bệnh nhân điều trị nội trú. Hiện trạng của Bệnh viện đã xuống cấp trầm trọng vì quá tải kéo dài, duy tu bảo dưỡng không thường xuyên do kinh phí hạn hẹp. Trong khi đó, công suất sử dụng giường bệnh giai đoạn 2014-2016 của TTYT huyện Hoài Nhơn lên đến 190%. Trung tâm được xây dựng từ năm 2003 với quy mô 50 giường bệnh, hiện rất chật hẹp, bệnh nhân thường xuyên phải nằm ghép.
Tin, ảnh: NGUYỄN VĂN TRANG