Khảo sát tài nguyên du lịch Vân Canh
(BĐ)- Ngày 16.3, Sở Du lịch (DL) đã tổ chức khảo sát tài nguyên DL và làm việc với huyện Vân Canh về công tác quy hoạch, phát triển DL trong thời gian đến. Cùng tham gia chuyến khảo sát còn có Hiệp hội DL tỉnh, đại diện các Sở: GTVT, KH&ĐT, Xây dựng; một số doanh nghiệp lữ hành tại TP Quy Nhơn.
Khảo sát di tích lịch sử Đồi Đá Huê.
Đoàn đã khảo sát các di tích, danh lam thắng cảnh: Suối đá Cà Te, suối Kà Xiêm, làng văn hóa Hà Văn Trên, di tích lịch sử Đồi Đá Huê, Ga Mục Thịnh (xã Canh Thuận); suối Phướng (thị trấn Vân Canh)… Các thành viên trong đoàn đều đánh giá Vân Canh có tài nguyên DL thiên nhiên và văn hóa các dân tộc khá dồi dào, cách TP Quy Nhơn chưa đầy 40 km, có triển vọng phát triển DL nhằm góp phần phát triển KT-XH của địa phương.
Tại cuộc họp góp ý cho DL Vân Canh, lãnh đạo huyện xác định sẽ xây dựng quy hoạch phát triển DL để có quỹ đất dành cho đầu tư phát triển DL trong tương lai. Trước mắt, Sở DL sẽ xây dựng đề án trình UBND tỉnh phê duyệt phát triển DL cộng đồng tại làng Hà Văn Trên, gắn với các hoạt động tham quan nhà sàn, nhà rông, cơ sở dệt thổ cẩm, trải nghiệm cuộc sống của đồng bào Bana tại đây; sau đó sẽ tiếp tục phát triển DL cộng đồng tại một làng đồng bào Chăm, cùng với việc kêu gọi đầu tư phát triển hạ tầng, sản phẩm, dịch vụ DL trên địa bàn huyện.
Tin, ảnh: NGUYÊN VŨ