Đẩy mạnh phong trào “Đền ơn đáp nghĩa”
(BĐ) - Đây là một trong những nội dung của văn bản do UBND tỉnh ban hành về việc tổ chức các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ (27.7.1947-27.7.2017).
Theo đó, UBND tỉnh yêu cầu các sở, ban ngành, địa phương tổ chức tuyên truyền, phổ biến các chủ trương chính sách đối với người có công với cách mạng, giáo dục và phát huy truyền thống “Uống nước nhớ nguồn”; biểu dương các tập thể, cá nhân làm tốt công tác “Đền ơn đáp nghĩa”, nêu gương người có công gương mẫu, vượt khó vươn lên trong sản xuất, học tập và các hoạt động xã hội. UBND tỉnh cũng yêu cầu các đơn vị, địa phương đẩy mạnh các hoạt động như: tặng sổ tiết kiệm tình nghĩa; cải tạo, xây mới nhà ở cho gia đình người có công khó khăn về nhà ở; phụng dưỡng Bà mẹ Việt Nam anh hùng... Mặt khác, tập trung giải quyết dứt điểm những trường hợp tồn đọng kéo dài chưa được hưởng hoặc hưởng chưa đầy đủ chế độ ưu đãi; nêu cao tinh thần phục vụ, thái độ ôn hòa, chu đáo trong hướng dẫn xác lập hồ sơ, giải quyết các đơn thư liên quan đến chế độ chính sách.
Từ tháng 3 đến tháng 7.2017, tỉnh ta sẽ triển khai một số hoạt động cụ thể như: tổ chức Lễ mít-tinh kỷ niệm 70 năm ngày Thương binh - Liệt sĩ và biểu dương người có công, các tập thể, cá nhân có thành tích trong công tác thương binh, liệt sĩ; thăm hỏi, tặng quà gia đình chính sách tiêu biểu và các đơn vị nuôi dưỡng, chăm sóc thương bệnh binh, thân nhân liệt sĩ; tu sửa, nâng cấp các công trình ghi công liệt sĩ đã xuống cấp, nhất là các nghĩa trang liệt sĩ hư hỏng nặng do mưa lũ cuối năm 2016.
NGUYỄN MUỘI