Kết nối đam mê, sẻ chia cộng đồng
Họ kết bạn, lập thành hội xuất phát từ việc có chung một niềm đam mê, sở thích về một điều gì đó. Ðể rồi từ đó, họ còn gặp nhau thêm điểm chung khác là giúp ích cho cộng đồng xã hội.
Từ kết nối đam mê
Thành viên của CLB Thiện nguyện Quy Nhơn - do anh Trần Văn Diệt (55 tuổi, ở Quy Nhơn) làm chủ nhiệm - cũng là những hội viên Hội leo núi Quy Nhơn. Anh Diệt kể: “Chúng tôi là những hội viên của Hội leo núi Quy Nhơn, chủ nhật hàng tuần leo núi cùng nhau. Sau đó, tôi phát động thêm các hoạt động thiện nguyện, nhưng ý tưởng này không được những người điều hành của Hội leo núi Quy Nhơn đồng tình vì sợ ảnh hưởng đến tôn chỉ hoạt động của hội. Do vậy, tôi và những người bạn trong Hội leo núi thích làm từ thiện đã lập CLB Thiện nguyện Quy Nhơn”.
CLB Thiện nguyện Quy Nhơn trao quà hỗ trợ cho các gia đình có hoàn cảnh khó khăn.
Mỗi tháng, các thành viên góp vào quỹ CLB 100 ngàn đồng, mua nhu yếu phẩm cho 5 gia đình nghèo khó ở Quy Nhơn (khoảng 200 ngàn đồng/suất/tháng); chưa kể đến các chuyến đi cứu trợ đột xuất khác trong tỉnh. Ngoài phần đóng góp hàng tháng, các thành viên trong CLB kêu gọi thêm những “Mạnh Thường Quân” hoặc anh em các hội khác ủng hộ. Cuối năm 2016, CLB đi cứu trợ người dân bị lũ lụt cuốn trôi nhà cửa ở thôn An Xuyên 3, xã Mỹ Chánh, huyện Phù Mỹ; cận Tết Nguyên đán vừa qua, tiếp tục mang “Tết yêu thương” đến với đồng bào nghèo ở huyện Vân Canh. Một thành viên CLB tên Trúc tâm sự: “Nhà tôi ở thị trấn Bình Dương (Phù Mỹ) nhưng cuối tuần nào tôi cũng vào Quy Nhơn leo núi, và thường xuyên góp quỹ thiện nguyện. Tôi nghĩ, cùng sở thích leo núi đã giúp chúng tôi gặp được nhau, còn tinh thần thiện nguyện đã gắn kết chúng tôi thành một đội”.
Mới đây, ngày 5.3, các thành viên trong Hội Phượt Bình Định - nơi gặp gỡ, giao lưu của những bạn trẻ thích rong ruổi khám phá thiên nhiên qua những chuyến đi - đã hẹn nhau đến điểm du lịch Eo Gió (Nhơn Lý, Quy Nhơn) nhặt rác, kêu gọi mọi người nâng cao ý thức giữ gìn vệ sinh môi trường du lịch. Một số bạn trẻ tham gia hôm đó là thành viên hội Phượt ở các tỉnh bạn như Quảng Ngãi, Khánh Hòa đã vào Bình Định cùng tham gia. Một bạn nam trong hội Phượt Bình Sơn (Quảng Ngãi) đang làm việc ở Gia Lai đón xe đò từ Gia Lai xuống Bình Định để cùng tham gia, chia sẻ: “Tôi nghĩ đây là một hoạt động có ích cho cộng đồng, xã hội nên tham gia. Đây cũng là cơ hội để tôi giao lưu với các bạn trong hội Phượt Bình Định”.
Các thành viên Hội Phượt Bình Định tham gia nhặt rác ở Eo Gió, Nhơn Lý, TP Quy Nhơn.
… Ðến sẻ chia cộng đồng
Với sự phát triển của mạng xã hội như hiện nay, cơ hội gặp gỡ, giao lưu của những người có cùng chung đam mê, sở thích từ online (trên mạng) đến offline (trực tiếp ngoài đời) không thiếu. Thông tin đưa lên các trang của hội, nhóm được chia sẻ, truyền đi rất nhanh, kết nối thêm những tấm lòng cùng hướng về những hoạt động có ích cho cộng đồng, xã hội. Anh Đoàn Phan Thành Hiệp (24 tuổi, quê ở phường Nhơn Thành, TX An Nhơn) người đã cùng đứng ra kêu gọi mọi người tham gia nhặt rác tại điểm du lịch Eo Gió, cho biết: “Chúng tôi có một trang facebook riêng, có thông tin mới thì đăng trên đó. Các thành viên đăng ký xác nhận tham gia, cứ theo kế hoạch mà thực hiện”.
Mới đây, chỉ sau 2 ngày phát động chương trình “Chủ nhật xanh” vớt rác mặt biển tại phường Hải Cảng, TP Quy Nhơn (dự kiến tổ chức vào ngày 2.4), CLB từ thiện - tình nguyện trẻ Quy Nhơn đã nhận được 70 đăng ký tham gia của học sinh, sinh viên. Anh Trần Quang Tâm, Chủ nhiệm CLB cho biết, CLB từ thiện - tình nguyện trẻ Quy Nhơn là nơi kết nối, hội tụ những bạn trẻ yêu thích các hoạt động tình nguyện, vì cộng đồng xã hội. Xuất phát từ tình yêu quê nhà, kêu gọi mọi người có ý thức giữ gìn vệ sinh chung để phát triển hoạt động du lịch của tỉnh nhà mà CLB đã phát động chương trình “Chủ nhật xanh” và đã được mọi người ủng hộ nhiệt tình. “Nhờ có mạng xã hội mà những thông tin kêu gọi, phát động đến với mọi người rất nhanh, đồng thời thu hút cộng đồng xã hội cùng tham gia, chia sẻ. Hiện nay, chúng tôi đã kết nối với các “Mạnh Thường Quân” nhận đỡ đầu cho những học sinh có nguy có bỏ học giữa chừng. Mới vừa rồi, chúng tôi đã trao học bổng cho 5 học sinh ở huyện Phù Cát và đang tiếp tục nhờ mọi người phát hiện, thông báo những trường hợp mới cần được hỗ trợ”, anh Tâm nói thêm.
Từ những đam mê, sở thích của một vài cá nhân đã tập hợp lại thành nhóm, hội, để rồi từ đó hướng đến những hành động thiết thực có ích cho cộng đồng và xã hội, thật đáng trân trọng biết bao.
Những lợi ích của việc làm tình nguyện
1. Kết nối bạn với mọi người
Ngoài việc bạn đóng góp một phần công sức của mình để làm cho xã hội tốt đẹp hơn, bạn còn có cơ hội giao lưu, kết nối với nhiều người khác.
2. Có thêm bạn mới
Một trong những cách tốt nhất để có thêm bạn mới và tăng cường tình bạn cũ là làm việc và chia sẻ cùng nhau. Làm tình nguyện là một cách tuyệt vời để bạn gặp những người mới; đặc biệt khi bạn là người mới trong môi trường đó.
3. Nâng cao kỹ năng xã hội và mối quan hệ của bạn
Tình nguyện cung cấp cho bạn cơ hội để thực hành và phát triển các kỹ năng xã hội. Bạn phải thường xuyên làm việc với tập thể cũng như có nhiều hoạt động diễn ra khi bạn tham gia tình nguyện.
4. Kết nối và xây dựng khả năng làm việc nhóm
Cũng như trên, kỹ năng làm việc nhóm là một trong những kỹ năng quan trọng bạn cần phải có trong quá trình học tập, làm việc, gồm có: lên kế hoạch, sắp xếp thời gian, tổ chức thảo luận, phân chia công việc…
5. Tốt cho tinh thần và cơ thể bạn
Tình nguyện là cách để bạn xả “stress” sau những căng thẳng của công việc, cuộc sống. Tình nguyện làm bạn tăng sự tự tin và lạc quan hơn về tinh thần. Khi đó, không có lý do gì bạn không gặt hái được mục tiêu của mình đặt ra.
6. Làm bạn vui vẻ và có trách nhiệm
Hoạt động tình nguyện là một cách thú vị và dễ dàng để khám phá ra sở thích và đam mê của bạn. Bạn được đóng góp sự sáng tạo và công sức của mình để hoàn thành một nhiệm vụ nào đó. Bạn sẽ có trách nhiệm hơn với bản thân, gia đình và cuộc sống.
(Theo Trí thức trẻ)
NGUYỄN NAM