Kỷ niệm 86 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh
(BĐ) - Tối 25.3, tại Quảng trường Trung tâm tỉnh, Ban Thường vụ Tỉnh đoàn long trọng tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 86 năm Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh (26.3.1931 - 26.3.2017). Đến dự có đồng chí Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn ĐBQH tỉnh; lãnh đạo một số sở, ban, ngành của tỉnh cùng 1.700 cán bộ, đoàn viên, thanh niên đại diện cho hơn 97.000 đoàn viên trong toàn tỉnh.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn tặng hoa, bằng khen cho 10 gương mặt trẻ tiêu biểu năm 2016. Ảnh: Văn Lưu
Tại buổi lễ, anh Nguyễn Xuân Vĩnh, Bí thư Tỉnh đoàn, đã đọc diễn văn ôn lại truyền thống của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh. Diễn văn có đoạn: Dù ở giai đoạn lịch sử nào, tuổi trẻ Việt Nam luôn khẳng định chân lý mà người đoàn viên thanh niên cộng sản Lý Tự Trọng đã tuyên bố “Con đường của thanh niên chỉ là con đường cách mạng, không thể có con đường nào khác”. Cùng với đoàn viên thanh niên cả nước, phong trào thanh niên tỉnh Bình Định không ngừng phát triển. Thông qua việc tích cực tham gia các hoạt động do Đoàn triển khai, đặc biệt là qua hai phong trào “xung kích, tình nguyện phát triển kinh tế - xã hội và bảo vệ Tổ quốc”, “đồng hành với thanh niên lập thân, lập nghiệp”, nhiều đoàn viên, thanh niên đã được rèn luyện và trưởng thành, tích cực tham gia và góp phần hiệu quả trong dựng xây quê hương”.
Hoàng Phạm (thực hiện)
Trong khuôn khổ của chương trình, Tỉnh đoàn đã chiếu phóng sự về quá trình xây dựng, trưởng thành của Đoàn TNCS Hồ Chí Minh và phong trào hành động cách mạng của tuổi trẻ tỉnh nhà cho đoàn viên, thanh niên cùng xem; tổ chức tuyên dương 10 gương mặt trẻ tiêu biểu năm 2016 và chương trình Lễ hội đường phố. Chương trình Lễ hội đường phố có chủ đề “Tuổi trẻ Bình Định Tiên phong - Gương mẫu - Đoàn kết - Sáng tạo, gồm 4 phần với nhiều tiết mục, ứng với 4 chủ đề: Cội nguồn (múa cồng chiêng); Đất võ trời văn (hóa trang nghệ thuật tuồng, biểu diễn các bài võ cổ truyền); Hội nhập và tiếp thu tinh hoa văn hóa (xiếc, ảo thuật, hóa trang, múa hiện đại, khiêu vũ cổ điển); Thanh niên tự hào (nhảy flashmod). Hơn 500 đoàn viên, thanh niên đã trình diễn những tiết mục hết sức ấn tượng về “đặc sản” văn hóa quê hương Bình Định.
* Ngày 25.3, Đoàn khối các cơ quan tỉnh tổ chức cuộc thi “Sôi động nhịp điệu tuổi trẻ” với sự tham gia của 28 đội (mỗi đội từ 10- 20 thành viên) đến từ các chi đoàn, đoàn cơ sở thuộc Đoàn khối. Mỗi đội tham gia trình diễn 1 tiết mục với các thể loại nhảy: hiphop, chachacha, flashmos, dân vũ. Kết quả: giải Nhất thuộc về đội chi đoàn các ban Đảng tỉnh.
* Ngày 25.3, Trường Liên cấp hội nhập Quốc tế iSchool Quy Nhơn đã tổ chức Hội trại công dân toàn cầu năm 2017. Đây là hoạt động chào mừng Ngày thành lập Đoàn TNCS Hồ Chí Minh. Tham dự hội trại có 20 lớp chia thành 18 đội thi, mỗi đội có nhiệm vụ giới thiệu văn hóa một quốc gia thông qua cách trang trí trại, biểu diễn 1 điệu nhảy và nấu các món ăn đặc trưng của quốc gia đó.
Một số hình ảnh về Lễ hội đường phố tại Lễ kỉ niệm:
NGUYỄN HỒNG PHÚC - HẢI YẾN- N.TÚ