An Lão: Lấy ý kiến nhân dân trước khi xin cấp phép khai thác cát
(BĐ) - Ông Đỗ Tùng Lâm, Phó Chủ tịch UBND huyện An Lão, cho biết: UBND huyện đã giao cho UBND xã An Hòa phối hợp với các ngành chức năng liên quan tổ chức lấy ý kiến trong nhân dân tại các vị trí quy hoạch khai thác cát, sỏi, sạn lòng sông thuộc địa bàn xã An Hòa, trước khi trình UBND tỉnh cấp phép khai thác cát, sỏi, sạn lòng sông cho các tổ chức, cá nhân đảm bảo đúng theo quy định của Luật Khoáng sản. Theo quy hoạch, tại xã An Hòa có tổng diện tích quy hoạch 25 ha, gồm 3 vị trí khai thác cát, sỏi, sạn lòng sông, cụ thể: Thôn Long Hòa có 10 ha, thôn Vạn Khánh có 5 ha, thôn Trà Cong có 10 ha.
Theo ông Lâm, thời gian qua một số doanh nghiệp tự ý khai thác cát, sỏi, sạn lòng sông trên địa bàn huyện nói chung và xã An Hòa nói riêng không đúng quy định của Nhà nước, gây ảnh hưởng đến dòng chảy, môi trường, đất đai và có nguy cơ sạt lở bờ sông.
NGUYỄN PHÚC