Rước tượng Nguyễn Sinh Sắc và Nguyễn Tất Thành về đến TP Quy Nhơn
(BĐ) - Chiều 28.3, sau khi dâng hương tại Khu tưởng niệm Nguyễn Sinh Sắc tại di tích Huyện đường Bình Khê (xã Tây Giang, huyện Tây Sơn), Đoàn công tác của tỉnh do đồng chí Nguyễn Thanh Tùng, Ủy viên TW Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh và đồng chí Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh dẫn đầu, đã rước tượng Nguyễn Sinh Sắc và Nguyễn Tất Thành về đến Quảng trường Trung tâm tỉnh.
Đoàn cán bộ lãnh đạo tỉnh Bình Định và tỉnh Nghệ An dâng hoa tại Di tích quốc gia đặc biệt - Khu lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Kim Liên (huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An).
Trải qua 5 ngày hành trình, từ sự quan tâm có mặt chỉ đạo kịp thời của lãnh đạo tỉnh, việc tổ chức bảo vệ, vận chuyển và đưa đón hai tượng đồng (mỗi tượng cao 10,8 m, nặng 15 tấn) từ TP Hà Nội về TP Quy Nhơn đã được thực hiện tốt. Đoàn công tác của tỉnh đã đến thăm, viếng các địa điểm quan trọng gắn liền với thân thế và sự nghiệp của Bác Hồ, như khu di tích K9 (huyện Ba Vì, TP Hà Nội), Di tích quốc gia đặc biệt Khu lưu niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh tại Kim Liên (huyện Nam Đàn, tỉnh Nghệ An); dâng hương, dâng hoa bày tỏ tấm lòng thành kính, tưởng nhớ tại tượng đài Hồ Chí Minh, Đền thờ Hoàng đế Quang Trung (TP Vinh, tỉnh Nghệ An), mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp (huyện Quảng Trạch, tỉnh Quảng Bình), khu Tượng đài Mẹ Việt Nam anh hùng (TP Tam Kỳ, tỉnh Quảng Nam).
Sau khi được vận chuyển về TP Quy Nhơn, hai tượng sẽ được bảo vệ, tạo điều kiện thuận lợi để đơn vị thi công là Công ty TNHH một thành viên Bảo tồn Di sản văn hóa (thuộc Hội Di sản văn hóa Việt Nam) thực hiện việc lắp dựng, hoàn thiện các hạng mục công trình tượng đài Nguyễn Sinh Sắc và Nguyễn Tất Thành. Theo dự kiến, tượng đài sẽ khánh thành vào dịp kỷ niệm 127 năm ngày sinh Chủ tịch Hồ Chí Minh (19.5.1890 – 19.5.2017).
HOÀI THU