Giống lúa thuần Hoa ưu 109 năng suất đạt 71,34 tạ/ha
(BĐ) - Ngày 1.8, tại thôn Đại Hữu, xã Cát Nhơn (Phù Cát), Sở NN-PTNT phối hợp với UBND huyện Phù Cát và Công ty cổ phần Tổng Công ty Giống cây trồng con nuôi Ninh Bình tổ chức Hội thảo đầu bờ giới thiệu giống lúa thuần Hoa ưu 109 sản xuất trên cánh đồng mẫu lớn vụ Thu diện tích 46,5 ha, với 165 hộ nông dân tham gia.
Kết quả sản xuất cho thấy, giống lúa Hoa ưu 109 có ưu thế bông to, lá đứng, nhiều hạt, hạt xếp sít, dạng cây gọn, đẻ nhánh khỏe và trỗ thoát. Thời gian sinh trưởng khá ngắn, từ 90-95 ngày, khả năng chống chịu sâu bệnh khá tốt và tỏ ra thích ứng với điều kiện khí hậu tại địa phương. Năng suất đạt 71,34 tạ/ha, cao hơn ruộng đối chứng sản xuất bằng giống lúa ĐB6 8,1 tạ/ha. Theo tính toán, doanh thu từ sản xuất lúa Hoa ưu 109 đạt gần 40 triệu đồng/ha/vụ, lãi ròng hơn 19 triệu đồng/ha/vụ, cao hơn giống lúa đối chứng gần 7,6 triệu đồng/ha/vụ.
Tin, ảnh: NGUYỄN HÂN