TIN VẮN NGÀY 3.4
* Ngày 2.4, Hội CTÐ tỉnh phối hợp Ban Chỉ đạo vận động hiến máu tình nguyện TP Quy Nhơn tổ chức Lễ phát động hưởng ứng ngày Toàn dân hiến máu tình nguyện 7.4.2017 và Ngày hội hiến máu tình nguyện. Sau Lễ phát động, đã có hơn 700 cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang và nhân dân TP Quy Nhơn đăng ký hiến máu tình nguyện. Kết quả, thu được 446 đơn vị máu.
HỮU THANH
* Từ đầu năm đến nay, ngư dân huyện Hoài Nhơn đã đóng mới khoảng 50 tàu cá, chủ yếu là tàu công suất lớn, nâng tổng số tàu cá trên địa bàn huyện lên hơn 2.480 chiếc, tổng công suất trên 1 triệu CV, trong đó có hơn 85% tàu cá có công suất từ 90 CV trở lên tham gia đánh bắt xa bờ. Nhờ cải hoán và đóng mới tàu cá nên sản lượng khai thác hải sản 3 tháng đầu năm 2017 đạt 8.430 tấn; riêng cá ngừ đại dương đạt 3.330 tấn, tăng 1.400 tấn so với cùng kỳ năm 2016.
THÁI NGÂN
* Ngày 3.4, Ðồn Biên phòng Cửa khẩu Cảng Quy Nhơn (BÐBP tỉnh) tổ chức tuyên truyền chủ quyền biển, đảo cho hơn 900 học sinh Trường THPT Trần Cao Vân (TP Quy Nhơn). Buổi tuyên truyền đã giúp học sinh nâng cao hiểu biết về chủ quyền biển, đảo Việt Nam, nhất là phạm vi các vùng biển thuộc chủ quyền của Việt Nam theo Công ước Liên hiệp quốc về Luật Biển năm 1982 và Luật Biển Việt Nam năm 2012; cơ sở pháp lý và thực tiễn khẳng định chủ quyền của Việt Nam đối với 2 quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa, chủ trương, quan điểm của Ðảng, Nhà nước ta trong giải quyết tranh chấp trên Biển Ðông…
CHÂU TOÀN
* UBND huyện Hoài Ân vừa ban hành quyết định phân bổ 2,65 tỉ đồng cho vay giải quyết việc làm năm 2017. Trong đó, vốn từ Quỹ Quốc gia về việc làm của Trung ương 2,08 tỉ đồng, vốn từ Ngân hàng Chính sách tỉnh ủy thác 480 triệu đồng; chỉ tiêu lao động được giải quyết việc làm là 86 lao động.
TỐNG BÌNH
* Ngày 2.4 (ngày 6.3 âm lịch), Nhà hát Tuồng Ðào Tấn tổ chức lễ cúng Tổ Xuân Kỳ thường niên. Ðây là dịp để anh chị em cán bộ, nghệ sĩ đã và đang công tác tại đơn vị gặp mặt và thắp nén tâm nhang dâng lên bàn thờ Tổ, bày tỏ tấm lòng thành kính, biết ơn đối với các bậc tiền nhân đã có công gây dựng, bảo tồn và phát triển nghiệp tuồng. Lễ cúng Tổ có sự góp mặt đông đủ của các nghệ sĩ tên tuổi đã nghỉ hưu như: NSND Hòa Bình, NSND Phương Thảo, NSƯT Ðào Duy Kiền, NSƯT Hoàng Ngọc Ðình…
Thục Nương