Bênh bạn, đánh người gây thương tích
Với hành vi phạm tội đó, giữa tháng 7.2013, Tạ Minh Hoàng (SN 1996, ở Thọ Lộc 1, xã Nhơn Thọ, thị xã An Nhơn) bị Cơ quan CSĐT CA thị xã An Nhơn khởi tố bị can, bắt tạm giam về tội cố ý gây thương tích.
Tối 27.2.2013, Bùi Thế Hưng (SN 1994, ở Trung Ái, phường Nhơn Hòa, thị xã An Nhơn) điều khiển mô tô chở Nguyễn Quốc Khánh (SN 1989) và Nguyễn Trung Trực (SN 1988) ở cùng địa phương chạy trên QL 19 từ hướng Tây xuống. Khi đến thôn Ngọc Thạnh, xã Nhơn Thọ, thấy bên kia đường từ hướng ngược lại có 2 cô gái đi trên một xe đạp và 2 thanh niên đi một xe mô tô vừa đi vừa trò chuyện nên Hưng “hú” một tiếng trêu chọc. Đáp lại tiếng “hú” là một câu nói có nội dung thô tục. Hưng cho là bị xúc phạm nên quay xe lại hỏi nhưng 2 cô gái đi xe đạp và 2 thanh niên đi mô tô là Ngô Minh Trung, Lê Anh Vương không ai nhận đã nói câu đó. Tuy vậy, Hưng không bỏ qua, tiếp tục điều khiển mô tô bám theo 4 người nói trên.
Khi đến trước garage của anh Dương Văn Lợi, Bùi Thế Hưng cho xe vượt lên cúp trước đầu xe mô tô của Ngô Minh Trung, sau đó Trực và Khánh ngồi sau xe Hưng nhảy xuống đạp vào người làm cho Trung, Vương và xe mô tô bị ngã vào cổng sắt garage. Bất ngờ bị đánh, Trung và Vương bỏ xe chạy thoát thân.
Chạy được khoảng 30m, thấy Tạ Minh Hoàng điều khiển mô tô chở Trần Công Danh và Nguyễn Hoàng Vũ từ hướng Đông lên, Trung vừa kêu to “Hoàng ơi! Hoàng”. Nghe kêu, Hoàng dừng lại hỏi chuyện gì và khi biết Trung vừa bị 3 thanh niên chặn đánh đã dựng xe mô tô bên lề đường, cùng cả nhóm đi bộ đến chỗ của Hưng, Khánh và Trực. Khi hai bên giáp mặt, chỉ sau vài câu hỏi đáp qua lại đã xảy ra đánh nhau. Trong lúc ẩu đả loạn xạ, Hoàng vào garage cầm khúc gỗ chạy ra đánh vào tay và đầu Hưng; khi Hưng bỏ chạy, Hoàng đuổi theo đánh một cây nữa trúng sườn bên phải. Tiếp đó, Hoàng dùng cây gỗ đánh trúng đầu Trực làm Trực ngã xuống đất bất tỉnh. Sau khi nhóm Tạ Minh Hoàng bỏ đi, Bùi Thế Hưng và Nguyễn Quốc Khánh chở Nguyễn Trung Trực đến Trạm y tế xã Nhơn Thọ may vết thương, sau đó chuyển xuống BVĐK tỉnh cấp cứu, điều trị. Theo kết quả giám định sức khỏe của Trung tâm giám định pháp y tỉnh, Nguyễn Trung Trực bị tổn hại 28% sức khỏe. Bùi Thế Hưng tuy bị thương nhưng từ chối giám định và không yêu cầu xử lý hình sự đối tượng.
Vụ án được khởi tố, bị can Tạ Minh Hoàng bị bắt tạm giam và đã khai nhận hành vi phạm tội như trên, hiện đang chờ ngày ra tòa nhận lãnh hình phạt. Chỉ vì những mâu thuẫn nhỏ trong sinh hoạt mà người bị thương tật, kẻ vào tù, đây là lời cảnh báo dành cho thanh thiếu niên để không rơi vào cảnh tương tự.
ĐẶNG THÁI