Quảng bá du lịch Quy Nhơn-Bình Định tại VITM Hanoi 2017
Sáng 6.4, Hội chợ Du lịch (DL) quốc tế Việt Nam - VITM Hanoi 2017 đã chính thức khai mạc tại Cung Văn hóa Lao động hữu nghị Việt Xô tại Hà Nội. Qua 3 ngày diễn ra hội chợ, gian hàng DL Bình Ðịnh đã thu hút hơn 8.000 lượt khách tham quan, tìm hiểu thông tin.
Du khách tham quan gian hàng Bình Định tại VITM Hanoi 2017. Ảnh: LÊ CHI
Với chủ đề “Hà Nội - Điểm đến của DL Việt Nam”, VITM Hanoi 2017 có sự tham dự của 43 tỉnh, thành phố trong cả nước và gần 30 quốc gia trên thế giới với 450 gian hàng của 652 doanh nghiệp (DN). Tham gia hội chợ là cơ hội để các DN DL giao lưu, giới thiệu, hợp tác, ký kết phát triển sản phẩm DL. Nét mới là lần đầu tiên hội chợ tổ chức liên hoan ẩm thực đường phố với sự góp mặt của nhiều đầu bếp nổi tiếng đến từ Thái Lan, Singapore, Malaysia, Indonesia, Hàn Quốc.
Đây là năm thứ 5 Bình Định tham gia VITM Hanoi. Năm nay, Sở DL, Trung tâm Thông tin Xúc tiến DL tỉnh xây dựng gian hàng có quy mô lớn hơn các năm trước, gồm 6 gian hàng, với chủ đề “Về miền biển nhớ - Quy Nhơn - Bình Định”. Tham dự hội chợ còn có 5 DN DL trên địa bàn tỉnh: Khách sạn Hoàng Yến, Resort Hoàng Gia Quy Nhơn, Aurora Villa & Resort, Công ty TNHH Lữ hành Quốc tế Goldenlife, Công ty TNHH DL Thiên Đường Quy Nhơn.
Mục tiêu của DL Bình Định tại VITM Hanoi 2017 là tập trung quảng bá, giới thiệu các điểm đến DL Bình Định với các loại hình DL văn hóa - lịch sử, biển đảo, làng nghề truyền thống, thông qua hình thức chiếu phim quảng bá DL, cung cấp cẩm nang DL, bản đồ DL, tập gấp DL và đĩa phim về các điểm đến DL Bình Định. Đây cũng là dịp để các DN DL trong tỉnh tiếp cận các đối tác nhằm mở rộng phạm vi kinh doanh; bán các sản phẩm DL địa phương; tạo sự liên kết thu hút khách DL nội địa đến Bình Định.
Trong khuôn khổ VITM Hanoi 2017, chiều 7.4, tại hội trường khách sạn Hòa Bình ở Hà Nội, Sở DL tỉnh đã tổ chức chương trình giới thiệu DL Quy Nhơn-Bình Định với chủ đề “Về miền biển nhớ” nhằm xúc tiến, quảng bá các điểm đến, sản phẩm DL mới tại Quy Nhơn.
Chương trình có sự tham dự của hơn 150 đại biểu là đại diện lãnh đạo của Vụ Lữ hành, Vụ Thị trường - Tổng cục DL, Sở DL Hà Nội, Hiệp hội Lữ hành Việt Nam, Hiệp hội DL Hà Nội, Hiệp hội DL các tỉnh thành trên cả nước…, và hơn 30 phóng viên, báo đài. Các đại biểu đã tham gia trao đổi, đóng góp ý kiến để DL Bình Định có hướng tiếp cận du khách tốt hơn, đặc biệt là với thị trường Hà Nội - một trong hai thị trường DL nội địa lớn nhất nước. Các công ty DL lữ hành đã thảo luận các vấn đề liên quan đến các điểm đến, sản phẩm, dịch vụ DL Bình Định. Tất cả các câu hỏi đều được lãnh đạo Sở DL trả lời với mong muốn cải thiện chất lượng sản phẩm, dịch vụ tốt nhất và phát triển các sản phẩm mới đáp ứng thị hiếu của du khách.
LÊ CHI