Hỗ trợ hơn 33,1 tỉ đồng cho các tàu cá đánh bắt xa bờ
(BĐ) - UBND tỉnh vừa ban hành Quyết định phê duyệt hỗ trợ đợt 3 năm 2013 chi phí nhiên liệu chuyến biển cho 636 tàu cá ở các huyện Hoài Nhơn, Phù Mỹ, Phù Cát và TP Quy Nhơn với số tiền hơn 32 tỉ đồng (theo Quyết định 48/2010/QĐ-TTg ngày 13.7.2010 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách khuyến khích, hỗ trợ khai thác, nuôi trồng hải sản và dịch vụ khai thác hải sản trên các vùng biển xa). Trong đó, TP Quy Nhơn có 109 tàu cá được hỗ trợ, huyện Phù Mỹ có 28 tàu, huyện Hoài Nhơn có 492 tàu và Phù Cát 7 tàu.
Ngoài ra, UBND tỉnh cũng phê duyệt hỗ trợ kinh phí mua máy thông tin liên lạc sóng HF tầm xa tích hợp định vị vệ tinh (GPS) theo Quyết định 48 của Thủ tướng Chính phủ cho 39 tàu cá đánh bắt xa bờ (Quy Nhơn 3 tàu, Phù Cát 4 tàu và Hoài Nhơn 32 tàu), với kinh phí hỗ trợ gần 1,1 tỉ đồng.
NGUYỄN PHÚC