TIN VẮN NGÀY 12.4
* Ngày 12.4, LĐLĐ tỉnh tổ chức hiến máu tình nguyện năm 2017. Có hơn 400 đoàn viên, CNVCLĐ trong tỉnh tham gia hiến máu (đợt 1). Ban tổ chức thu được 339 đơn vị máu.
ÁNH NGUYỆT
* Ngày 12.4, Lớp tập huấn nghiệp vụ công tác chính sách của Quân khu 5 đã đi thăm và tặng 50 suất quà (500 ngàn đồng/suất) cho các Mẹ VNAH, thương, bệnh binh, gia đình có công cách mạng có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn huyện Phù Cát.
ANH TUẤN
* Ngày 12.4, huyện Tuy Phước đã họp triển khai phương án thí điểm chi trả chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội (BTXH) qua hệ thống bưu điện trên địa bàn tỉnh theo Quyết định 851/QĐ- UBND ngày 14.3.2017 của Chủ tịch UBND tỉnh. Theo đó, Bưu điện huyện Tuy Phước sẽ thực hiện việc chi trả cho các đối tượng BTXH trên địa bàn huyện từ ngày 1.5.2017. Thời gian chi trả vào các ngày 7, 8, 9 và hoàn thành trước ngày 15 hàng tháng. Được biết, toàn huyện có 8.920 đối tượng được chi trả thường xuyên với tổng kinh phí hơn 3,2 tỉ đồng.
NGÔ HỒNG SƠN
* UBND tỉnh vừa ban hành văn bản về việc đồng ý chủ trương bổ sung quy hoạch khoáng sản đất sét tại điểm mỏ khu vực Núi Một, xã Cát Hanh (Phù Cát) diện tích 8,6 ha vào quy hoạch điều chỉnh, bổ sung khoáng sản làm vật liệu thông thường. Chủ tịch UBND tỉnh giao Sở Xây dựng tổng hợp, hoàn thiện quy hoạch, trình UBND tỉnh xem xét, quyết định.
TRỌNG LỢI
* Ngày 12.4, Đồn Biên phòng Nhơn Châu, xã Nhơn Châu, TP Quy Nhơn đã khánh thành công trình thanh niên nhằm giúp ngư dân nắm vững những quy định trong khai thác, nuôi trồng, chế biến và làm dịch vụ thủy sản qua các văn bản pháp luật, nghị định, chỉ thị, quy định ra vào khu vực biên giới biển. Công trình được Đoàn thanh niên Ngân hàng TMCP đầu tư và phát triển Bình Định và Đồn Biên phòng Nhơn Châu thực hiện có giá trị xây dựng hơn 10 triệu đồng.
CÔNG CƯỜNG
* Ngày 12.4, Trung tâm Khuyến nông khuyến ngư tỉnh tổ chức tổng kết mô hình thâm canh đậu phụng trên đất chuyển đổi vụ Đông Xuân 2016 - 2017 tại thôn Thượng Giang 2, xã Tây Giang, Tây Sơn. Mô hình được triển khai tại 6 xã với diện tích 12 ha, trong đó thôn Thượng Giang 2 có 2 ha. 24 hộ dân tham gia được hỗ trợ 50% giá giống và tập huấn kỹ thuật chăm sóc. Kết quả, năng suất đậu phụng trong mô hình đạt 34 tạ/ha, cao hơn ngoài mô hình cùng chân đất 5 tạ/ha.
NGỌC HÀ