Phát động Tháng hành động vì an toàn thực phẩm năm 2017
(BĐ) - Sáng 15.4, tại TP Quy Nhơn, UBND tỉnh đã tổ chức Lễ phát động Tháng hành động vì An toàn thực phẩm (ATTP) năm 2017 với chủ đề “Sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng thực phẩm tươi sống an toàn”, “Kiểm soát rượu, phòng tránh ngộ độc rượu”. Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu đã đến dự và chủ trì Lễ phát động.
Các lực lượng tham gia diễu hành tuyên truyền, cổ động cho Tháng hành động vì ATTP năm 2017 trên các tuyến đường chính ở TP Quy Nhơn.
Thời gian qua, ở tỉnh Bình Định, ngộ độc thực phẩm và các bệnh lây truyền qua thực phẩm tuy có giảm nhưng chưa bền vững; chưa kiểm soát và ngăn chặn triệt để tình trạng một số nơi rau quả bị ô nhiễm hóa chất độc hại; thịt gia súc, gia cầm, thủy sản của một số cơ sở sản xuất còn dư lượng kháng sinh vượt quá mức cho phép; việc sử dụng các hóa chất, phụ gia độc hại trong chế biến, bảo quản thực phẩm vẫn còn xảy ra. Việc kinh doanh thực phẩm và dịch vụ ăn uống tại các chợ, đường phố, các khu công nghiệp chưa được quản lý tốt.
Đặc biệt, vấn đề ngộ độc Methanol trong rượu tuy chưa phát hiện trên địa bàn tỉnh, nhưng đã xảy ra hàng loạt vụ ngộ độc tập thể từ đầu năm đến nay tại một số tỉnh phía Bắc. Đây cũng là nguy cơ tiềm ẩn gây ảnh hưởng tiêu cực đến sức khỏe người tiêu dùng, vì các cơ sở sản xuất rượu thủ công, rượu do dân tự nấu, tự pha chế chưa được kiểm soát chặt chẽ. Bên cạnh đó, sự vào cuộc của một số chính quyền địa phương, ban, ngành, đoàn thể còn chưa quyết liệt; còn có các cá nhân, cơ sở sản xuất, chế biến, kinh doanh thực phẩm chưa nhận thức được hết vai trò, trách nhiệm của mình trong công tác bảo đảm vệ sinh ATTP.
Phát biểu tại lễ phát động, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu kêu gọi mỗi người dân hãy là một “giám sát viên”, mạnh dạn tố cáo những cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm không bảo đảm an toàn thực phẩm đến các cơ quan chức năng; kiên quyết đấu tranh với các hành vi vi phạm chất lượng ATTP. Hãy là người “Tiêu dùng thông thái”, hãy “Nói không với thực phẩm bẩn”; nhận biết và lựa chọn thực phẩm rau, thịt, thủy sản bảo đảm ATTP; chỉ sử dụng sản phẩm khi biết rõ nguồn gốc, xuất xứ; không lạm dụng bia rượu, đồ uống có cồn, không sử dụng rượu tự pha chế không rõ nguồn gốc xuất xứ.
Ngay sau lễ phát động, đoàn viên, thanh niên một số sở, ban, ngành và sinh viên các trường học đã tham gia diễu hành tuyên truyền, cổ động cho Tháng hành động vì ATTP năm 2017 trên các tuyến đường chính ở TP Quy Nhơn.
LÊ CƯỜNG