Hội Nông dân tỉnh tổ chức gặp mặt nguyên lãnh đạo, cán bộ Nông hội Khu V
(BĐ) - Nhân kỷ niệm 56 năm (21.4.1961-41.4.2017) Hội Nông dân Giải phóng miền Nam, ngày 21.4, tại TP Quy Nhơn, Hội Nông dân (HND) tỉnh đã tổ chức gặp mặt các đồng chí nguyên là lãnh đạo, cán bộ Nông hội Khu V đến từ các tỉnh Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi và Phú Yên.
Phát biểu tại buổi gặp mặt, Chủ tịch HND tỉnh Đặng Hoài Tân, nhấn mạnh: Trong quá trình đấu tranh chống Mỹ cứu nước, HND nói chung và Nông hội khu V nói riêng đã đóng vai trò nòng cốt trong sản xuất, chiến đấu trên các mặt trận. Cán bộ Nông hội Khu V đã thực hiện tốt khẩu hiệu: “Một tấc không đi, một ly không rời” và tiến hành đốt phá ấp chiến lược, góp phần giải phóng nông thôn, thành lập chính quyền tự quản và tham gia kháng chiến. Qua đó đã phá tan các âm mưu, chiến lược của đế quốc Mỹ, góp phần quan trọng giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước. Trong công cuộc xây xây dựng và phát triển đất nước, cán bộ Nông hội Khu V tiếp tục cống hiến trí tuệ, công sức của mình và vận động nông dân tham gia các phong trào thi đua yêu nước, xây dựng quê hương bằng các hoạt động cụ thể. Nhiều cán bộ Nông hội Khu đã được nhà nước tặng thưởng nhiều phần thưởng cao quý. Tiếp nối truyền thống yêu nước của các cán bộ Nông hội Khu V, HND các tỉnh đã và đang nỗ lực thực hiện có hiệu quả đề án: “Nâng cao vai trò trách nhiệm của HND Việt Nam trong phát triển nông nghiệp, xây dựng nông thôn mới và xây dựng giai cấp nông dân Việt Nam giai đoạn 2010-2020”; tổ chức tốt 3 phòng trào thi đua yêu nước xây dựng quê hương do Hội phát động; tham gia xây dựng Đảng và chính quyền, bảo vệ lợi ích chính đáng của hội viên nông dân.
Tại buổi gặp mặt, các đồng chí nguyên lãnh đạo, cán bộ Nông hội Khu V đã cùng ôn lại những kỷ niệm trong quá trình đấu tranh chống đế quốc Mỹ, những giây phút hiểm nguy, mất mát đau thương và niềm vui vỡ òa khi đất nước hoàn toàn thống nhất; đồng thời mong muốn HND các tỉnh tiếp tục phát huy tinh thần yêu nước, vận động hội viên nông dân thực hiện tốt chính sách pháp luật của Đảng và Nước.
T.SỸ