Đại hội đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh TP Quy Nhơn lần thứ XIII
(BĐ) - Ngày 22.4, tại Hội trường Nhà khách 28 Nguyễn Huệ TP Quy Nhơn, Đại hội đại biểu Đoàn TNCS Hồ Chí Minh TP Quy Nhơn lần thứ XIII diễn ra với sự tham gia của 200 đại biểu đại diện cho 12 ngàn ĐVTN của TP Quy Nhơn. Đây là đại hội điểm cấp huyện đầu tiên của Tỉnh đoàn.
Quang cảnh đại hội
Trong nhiệm kỳ 2012 - 2017, Thành đoàn Quy Nhơn tiếp tục nâng cao hiệu quả công tác Đoàn và phong trào thanh thiếu nhi thành phố như: đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh trong thanh thiếu nhi; công tác phát triển Đảng trong lực lượng đoàn viên và làm tốt công tác xã hội hóa để triển khai các hoạt động nhân đạo từ thiện, uống nước nhớ nguồn … Cụ thể: Thành đoàn đã giúp đỡ, cảm hóa 157 thanh thiếu niên chậm tiến trở nên tiến bộ; xây dựng 6 nhà nhân ái, sửa chữa 10 căn nhà và công trình phục vụ sinh hoạt trị giá hơn 400 triệu đồng; tặng 2.675 cây bánh tét cho các đối tượng khó khăn, trị giá hơn 175 triệu đồng; tổ chức khám bệnh cấp thuốc miễn phí cho hơn 3.000 người thuộc gia đình chính sách, hộ nghèo TP. Quy Nhơn… Ngoài ra, các cơ sở Đoàn, Hội, Đội còn nhận đỡ đầu 48 trẻ em mồ côi; tặng 4.936 suất quà, học bổng và 175 chiếc xe đạp cho đội viên có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập, trị giá hơn 1,2 tỉ đồng; tổ chức tư vấn, giới thiệu việc làm, cung cấp thông tin đào tạo nghề cho hơn 5.000 lượt ĐVTN, qua đó có 2.351 ĐVTN được giải quyết việc làm, hơn 500 ĐVTN được dạy nghề; 33.029 lượt ĐVTN được tư vấn hướng nghiệp, chọn nghề phù hợp. Trong nhiệm kỳ qua, Thành đoàn đã kết nạp 18.307 đoàn viên mới, tiếp nhận gần 20.000 đoàn viên sinh hoạt nơi cư trú…
Tại đại hội, các đại biểu đã bầu 33 đồng chí vào Ban Chấp hành Thành đoàn Quy Nhơn khóa XIII, nhiệm kỳ 2017 – 2022 và bầu trực tiếp đồng chí Dương Hiệp Hưng làm Bí thư Thành đoàn.
H.YẾN