137 lao động đăng ký thi tiếng Hàn Quốc
(BĐ) - Thông tin từ Sở LĐ-TB&XH, toàn tỉnh có 137 lao động đăng ký tham dự kỳ thi tiếng Hàn năm 2017 để tìm kiếm cơ hội làm việc tại Hàn Quốc. Trong đó, ngành sản xuất chế tạo: 91 lao động, ngành xây dựng: 25, ngành nông nghiệp: 17, ngành ngư nghiệp: 4.
Thời gian thi tiếng Hàn sẽ diễn ra trong tháng 6, tháng 8 và tháng 9.2017. Cơ quan Phát triển nguồn nhân lực Hàn Quốc là đơn vị tổ chức kỳ thi.
Đây là hoạt động thuộc chương trình cấp phép việc làm cho lao động nước ngoài của Hàn Quốc (EPS). Người lao động có nguyện vọng làm việc tại Hàn Quốc theo Chương trình EPS cần phải tham dự và đạt yêu cầu qua kỳ thi tiếng Hàn, kỳ kiểm tra tay nghề và đánh giá năng lực (bắt buộc đối với ngành ngư nghiệp) mới đủ điều kiện nộp hồ sơ đăng ký dự tuyển.
AN PHƯƠNG