Hội thảo báo Đảng khu vực miền Trung - Tây Nguyên lần 7 (vòng IV):
Gắn kết lan tỏa thông tin, đẩy mạnh tuyên truyền, quảng bá cho du lịch
(BĐ) - Đó là một trong những vấn đề quan trọng được đặt ra tại Hội thảo báo Đảng các tỉnh, thành phố khu vực miền Trung - Tây Nguyên lần thứ 7 (vòng IV) với chủ đề “Vai trò của báo chí trong quảng bá du lịch”, do Báo Khánh Hòa tổ chức sáng 27.4, tại TP Nha Trang.
Quang cảnh Hội thảo sáng 27.4.
Tham gia Hội thảo có ông Mai Đức Lộc - Phó Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam; đại diện Ban Tuyên giáo Trung ương, Cục Báo chí (Bộ TT-TT); lãnh đạo tỉnh Khánh Hòa; 19 đoàn đại diện cho báo Đảng các tỉnh, thành phố khu vực miền Trung - Tây Nguyên.
Ông Trần Thanh Hải - Phó Tổng biên tập Phụ trách Báo Bình Định (ngồi ngoài cùng, bên phải) cùng đại diện lãnh đạo các báo Đảng khu vực tham gia Hội thảo ký kết quy chế phối hợp tuyên truyền về du lịch.
Khẳng định một trong những nhiệm vụ quan trọng của báo chí là thông tin tuyên truyền, góp phần thúc đẩy sự nghiệp phát triển kinh tế - xã hội ở địa phương, các tham luận và ý kiến trình bày tại Hội thảo đề cập đến những kết quả tuyên truyền, quảng bá du lịch của báo Đảng địa phương thời gian qua; mối quan hệ giữa báo chí và du lịch; nâng cao chất lượng truyền thông trong thời đại bùng nổ công nghệ thông tin, nhất là với sự phát triển của mạng xã hội… Thực tế chứng minh, báo chí luôn là người bạn đồng hành đáng tin cậy của ngành du lịch, đặc biệt là phát triển du lịch trở thành ngành kinh tế mũi nhọn theo Nghị quyết số 08-NQ/TW của Trung ương.
Trên cơ sở đó, nhiều ý kiến tại Hội thảo đã chia sẻ các giải pháp, đề xuất đổi mới cách tuyên truyền, quảng bá du lịch; tuyên truyền có trọng tâm, trọng điểm; khai thác thế mạnh của báo mạng với các tính năng hiện đại để tăng hiệu quả. Đồng thời, gợi mở về việc tổ chức giải báo chí về du lịch thời gian tới.
Đại diện lãnh đạo các báo Đảng khu vực trao nhà tình nghĩa cho 1 hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thôn Khánh Thành Bắc.
Đáng lưu ý là vấn đề liên kết tạo sự lan tỏa thông tin của các báo Đảng khu vực miền Trung - Tây Nguyên trong tuyên truyền, quảng bá, giúp du lịch của từng địa phương và vùng miền phát triển bền vững hơn. Đây là tiền đề quan trọng để các báo Đảng khu vực đi đến thống nhất ký kết quy chế phối hợp tuyên truyền về du lịch ngay tại hội thảo. Theo đó, các báo sẽ tiếp tục nâng cao chất lượng tuyên truyền về du lịch, mở chuyên mục “Du lịch miền Trung - Tây Nguyên” trên các báo điện tử; phối hợp hỗ trợ, chia sẻ thông tin về các sự kiện du lịch trong khu vực, về các chính sách thu hút đầu tư lĩnh vực này…
Tại Hội thảo, Báo Thanh Hóa đã tiếp nhận nhiệm vụ đăng cai tổ chức Hội thảo lần thứ 8, vòng IV năm 2018.
• Trong khuôn khổ Hội thảo, chiều 26.4, đại diện lãnh đạo các báo Đảng địa phương đã trao nhà tình nghĩa cho 1 hộ có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn thôn Khánh Thành Bắc (xã Suối Cát, huyện Cam Lâm, tỉnh Khánh Hòa) với kinh phí gần 90 triệu đồng do các báo đóng góp.
THU HIỀN