CHỦ TỊCH UBND TỈNH HỒ QUỐC DŨNG:
Tỉnh sử dụng các nguồn ủng hộ đúng mục đích, tập trung hỗ trợ dân sinh
(BĐ) - Chiều 27.4, Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh đã tổ chức Hội nghị tổng kết công tác tiếp nhận và phân phối kinh phí cứu trợ trong 5 đợt lũ lụt vào 2 tháng cuối năm 2016.
Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng trao Bảng vàng danh dự cho các đơn vị có đóng góp lớn cho công tác khắc phục hậu quả lũ lụt.
Theo báo cáo của Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, từ ngày 8.11.2016 đến ngày 19.4.2017, Quỹ Cứu trợ tỉnh đã thu trên 65,7 tỉ đồng. Trong đó, Ủy ban MTTQ Việt Nam ủng hộ 7,5 tỉ đồng; Ủy ban MTTQ Việt Nam các tỉnh thành, các doanh nghiệp, cá nhân ngoài tỉnh ủng hộ hơn 39,1 tỉ đồng; cán bộ, công chức, người lao động, doanh nghiệp trong tỉnh ủng hộ hơn 19,1 tỉ đồng. Ngoài ra, Ngân hàng Công thương Việt Nam ủng hộ trực tiếp 15 tỉ đồng; Ngân hàng Đầu tư phát triển Việt Nam ủng hộ trực tiếp 5 tỉ đồng.
Từ ngày 7.12.2016 đến ngày 19.4.2017, Quỹ Cứu trợ tỉnh đã chi cứu trợ, khắc phục hậu quả 5 đợt lũ lụt hơn 58,9 tỉ đồng. Trong đó, chi hỗ trợ các gia đình có người chết 270 triệu đồng; hỗ trợ xây dựng nhà ở hơn 15,6 tỉ đồng; hỗ trợ cứu đói hơn 2,3 tỉ đồng; hỗ trợ hàng hóa hơn 1,6 tỉ đồng; hỗ trợ tàu thuyền hư hỏng nặng do lũ lụt hơn 1,8 tỉ đồng; hỗ trợ gia đình chính sách có nhà ở đơn sơ 26 tỉ đồng; hỗ trợ ngành giáo dục mua trang thiết bị (theo yêu cầu của nhà tài trợ) 5 tỉ đồng; xây dựng lại trường học (theo yêu cầu nhà tài trợ) 5 tỉ đồng...
Ủy ban MTTQ Việt Nam các huyện, thị xã, thành phố cũng đã tiếp nhận, tổ chức cứu trợ với tổng giá trị hơn 6 tỉ đồng. Hội CTĐ tỉnh tổ chức nhiều hoạt động cứu trợ nhân đạo với giá trị hơn 60,5 tỉ đồng. Tỉnh đoàn hỗ trợ hơn 7.000 suất quà với tổng trị giá 6,5 tỉ đồng, cấp phát 5.000 suất ăn.
Đến nay, tỉnh ta đã khôi phục 240/240 km đường quốc lộ, tỉnh lộ bị hư hỏng; sửa chữa, hàn khẩu tạm 25/87 km đê, kè bị sạt lở; khắc phục 3.200/3.775 ha ruộng bị sa bồi, thủy phá; hỗ trợ 2.371 tấn giống; tổ chức 13 đoàn khám chữa bệnh cho hơn 10.000 lượt người; sửa chữa 42 điểm trường bị ngập, phân phối 1 triệu quyển vở, 2.500 bộ sách giáo khoa, 118.577 lon sữa bột, hỗ trợ 244 bộ máy vi tính dạy học, 879 bộ bàn ghế, miễn học phí học kỳ II cho học sinh...
Phát biểu tại Hội nghị, đồng chí Hồ Quốc Dũng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh bày tỏ sự cảm động và lòng biết ơn đối với tất cả các tổ chức, cá nhân đã hưởng ứng lời kêu gọi của tỉnh, ủng hộ chính quyền và nhân dân trong tỉnh vượt qua thời điểm muôn vàn khó khăn của lũ chồng lũ. Đồng chí khẳng định: Tất cả các khoản trợ giúp, ủng hộ đều được tỉnh sử dụng đúng mục đích, đúng địa chỉ, tập trung vào hỗ trợ dân sinh.
Trong bối cảnh thời tiết tiếp tục diễn biến phức tạp, Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu các địa phương có những phương án ứng phó, phòng chống thiên tai hiệu quả trên cơ sở rút kinh nghiệm từ 5 đợt lũ vào cuối năm 2016; nâng cao ý thức người dân trong bảo vệ tài sản, ứng phó thiên tai, tránh tư tưởng ỷ lại hoặc lợi dụng thiên tai để trục lợi. Mặt khác, tập trung vào khắc phục cơ sở hạ tầng, nhanh chóng tái thiết sau thiên tai.
Dịp này, UBND tỉnh tuyên dương 10 đơn vị đóng góp, ủng hộ lớn cho tỉnh khắc phục hậu quả lũ lụt năm 2016.
NGUYỄN MUỘI