Dạy con học yêu thương
Ðó là hành trang mà nhiều mẹ muốn trang bị cho con khi vào đời, ngay từ khi con còn nhỏ, bằng việc đưa con theo mỗi chuyến đi làm từ thiện.
Song hành cùng mẹ
Trong một chuyến công tác tại huyện Phù Cát, đi cùng Nhà thiếu nhi TP Hồ Chí Minh tặng quà Tết Trung thu trị giá hàng trăm triệu đồng cho thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn, mồ côi ở địa phương này, tôi bắt gặp nhiều nữ cán bộ, nhân viên của Nhà thiếu nhi dẫn theo con mình, cùng các đội tình nguyện của cơ quan. Các em ở độ tuổi 8 - 12 tuổi, đã cùng mẹ pha nước uống, đóng gói bánh mì, trang trí khu vui chơi để tổ chức chương trình vui chơi và tặng quà cho thiếu nhi có hoàn cảnh kém may mắn nơi đây. Nhiều em còn luống cuống chưa quen nhưng có mẹ bên cạnh dặn dò, chỉ bảo. Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh, 36 tuổi, thành viên Đội Công tác xã hội của Nhà thiếu nhi TP Hồ Chí Minh, kể: “Hoạt động tổ chức gian hàng ẩm thực, trò chơi vui xuân và tặng quà đợt này do anh chị em trong cơ quan và bạn bè đóng góp. Do đó, chúng tôi đã sắp xếp thời gian cho các con đi cùng mẹ. Các con cũng là người trích tiền tiết kiệm của mình đóng góp, tham gia chuyến đi, cùng tổ chức chương trình, nên rất thích thú và hăng hái trong mọi việc. Chúng tôi để các anh trong đoàn phân việc, giám sát và để các con tự cảm nhận mọi việc làm của mình. Các con còn đề nghị tập một bài hát múa để biểu diễn cho các bạn thiếu nhi ở địa phương xem. Mỗi chuyến đi từ thiện về, tôi thấy con chững chạc hơn, biết tiết kiệm chi tiêu để dành đóng góp cho những chuyến đi của ba mẹ”.
Chương trình vui Tết Trung thu và tặng quà cho thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn, do Nhà thiếu nhi TP Hồ Chí Minh tổ chức tại huyện Phù Cát vào năm 2016, có sự tham gia của các em thiếu nhi là con của cán bộ, nhân viên Nhà thiếu nhi (đứng bên phải).
Trẻ được ba mẹ cho đi cùng trong các hoạt động thiện nguyện, vì cộng đồng dần trở thành hình ảnh quen thuộc mà tôi có thể gặp ở các chuyến đi trong nghề báo của mình. Ở TP Quy Nhơn, có một nhóm từ thiện quy tụ nhiều thành viên nữ, hàng năm đều tổ chức 1-2 chương trình dành cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn ở các xã miền núi, vùng sâu, vùng xa của tỉnh. Để chuẩn bị cho các chuyến đi này, các chị không chỉ tự đóng góp, kêu gọi bạn bè, các “mạnh thường quân” mà còn khuyến khích các con của mình dành dụm tiền tiêu vặt hoặc tự tay soạn những món đồ chơi, quần áo, giày dép của mình còn mới mà không dùng dành tặng cho chương trình. Các con còn đồng hành cùng các chị trên mọi nẻo đường, tận tay trao quà cho những mảnh đời bất hạnh. “Vui nhất, hạnh phúc nhất là các con biết rằng cuộc sống này có nhiều số phận không đủ đầy và các bé đã sống không ích kỷ”, một nữ thành viên của nhóm hài lòng chia sẻ.
Dạy con trong từng chuyến đi
Không có điều kiện để tham gia nhiều chuyến từ thiện nhưng có dịp là chị Như Yến (30 tuổi, ở phường Đống Đa, TP Quy Nhơn) đều cố gắng dắt cậu con trai 7 tuổi đi cùng. Với chị, con có thể chưa ý thức được hết việc làm của mẹ và mọi người nhưng con đã biết cảm nhận về cuộc sống, về những số phận bất hạnh. Mỗi chuyến đi, con luôn có nhiều câu hỏi đặt ra buộc chị phải trả lời như: “Vì sao các bạn đó không có ba mẹ? Có phải các bạn không ngoan nên mới bị bỏ rơi?”. Chị bảo, ban đầu con đi cùng mẹ chỉ là thích đi chơi nhưng dần dần con cảm nhận được việc chị làm và học cách yêu thương mọi người xung quanh mình. Chị Như Yến chia sẻ: “Vì con còn nhỏ nên sau thời gian con có thể quên ngay chuyến đi từ thiện. Công việc của tôi khá bận rộn nên duy trì thường xuyên rất khó. Vì vậy, thỉnh thoảng tôi vẫn nhắc lại câu chuyện, hoàn cảnh của các bạn ở những chương trình đã đi, để con nhớ. Mỗi lần nhắc chuyện, con lại ngoan hơn, không đòi đồ chơi, quà bánh. Có lúc, con tự sắp đồ cũ của mình rồi nhắc mẹ đi để con mang cho các bạn. Từ đó, tôi tự nhủ việc dạy con học cách yêu thương cần có sự liên tục và nhẫn nại của bố mẹ”.
Để con học hỏi và có được sự trải nghiệm đúng nghĩa trong các chuyến đi từ thiện, chị Ánh Hồng (45 tuổi, phường Trần Hưng Đạo, TP Quy Nhơn) cho rằng, bản thân người lớn phải ý thức được việc mình làm, bởi mỗi cử chỉ, lời nói không đúng của người lớn trong suốt chuyến đi sẽ làm tâm hồn con trẻ ảnh hưởng rất nhiều. “Bạn đừng nghĩ đơn giản là chỉ cần xắn tay áo lên làm một việc tốt, giúp đỡ người khác là đủ. Ngoài lòng tốt ra, bạn cần phải có kế hoạch cụ thể, có sự chuẩn bị thật chu đáo để không vướng phải những trường hợp như: bị chê quà, phát sai đối tượng, tranh giành quà... khiến bản thân và người được bạn giúp rơi vào thế khó xử. Những hình ảnh ấy khiến con trẻ ảnh hưởng tâm lý và có ý nghĩ sai lệch”, chị Hồng đúc kết.
Ngoài ra, kinh nghiệm của nhiều bà mẹ trong việc giúp con sống hướng thiện, biết yêu thương là hãy bắt đầu bằng việc dạy con biết đề cao tính trung thực, tinh thần tương thân tương ái, biết giúp đỡ các bạn và người lớn tuổi từ khi con còn nhỏ. Các con sẽ dần tự tin, biết chia sẻ yêu thương và tích cực tham gia các hoạt động xã hội hơn.
HẢI YẾN