Học tập và làm theo gương Bác Hồ ở Ðảng bộ Công an TP Quy Nhơn:
Nâng cao ý thức trách nhiệm và tinh thần phục vụ nhân dân
Trong mọi hoạt động, công việc, mỗi cán bộ, chiến sĩ Công an TP Quy Nhơn đều lấy 6 điều Bác dạy CAND làm kim chỉ nam, phương châm hành động, từ đó không ngừng phấn đấu, nêu cao tinh thần vì nước quên thân, vì dân phục vụ, lập nhiều chiến công xuất sắc trên mặt trận đấu tranh phòng chống tội phạm, góp phần mang lại bình yên, hạnh phúc cho nhân dân.
Chuyển biến nhận thức và hành động
Theo đại tá Nguyễn Xuân Vinh, Phó Bí thư Đảng ủy, Phó trưởng Công an TP Quy Nhơn, từ năm 2011 đến nay, 100% chi bộ trực thuộc Đảng bộ Công an thành phố và Công an các phường đã tổ chức cho cán bộ, đảng viên, chiến sĩ thực hiện nghiêm túc Chỉ thị 03-CT/TW (khóa XI) về đẩy mạnh việc học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh và Chỉ thị 05-CT/TW (khóa XII) của Bộ Chính trị về học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Việc học và làm theo gương Bác được Đảng ủy Công an thành phố chỉ đạo kết hợp với thực hiện phong trào “CAND học tập, thực hiện 6 điều Bác Hồ dạy” và Chỉ thị 03 của Bộ Công an về “Tiếp tục siết chặt kỷ luật, kỷ cương, điều lệnh; xây dựng nếp sống văn hóa vì nhân dân phục vụ trong CAND” cùng với thực hiện khẩu hiệu hành động “Chủ động, kỷ cương, trách nhiệm, hiệu quả”. Việc quán triệt thực hiện các nội dung trên trong toàn Đảng bộ Công an thành phố đã tạo sự chuyển biến tích cực trên các mặt công tác, chất lượng sinh hoạt chi bộ ngày càng nâng cao, từng đảng viên, chiến sĩ gắn nội dung học tập với công tác chuyên môn hàng ngày.
Năm 2017, Đảng ủy Công an thành phố tiếp tục chỉ đạo các chi bộ xây dựng và triển khai việc “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh về phòng, chống suy thoái tư tưởng, chính trị, đạo đức, lối sống, tự diễn biến, tự chuyển hóa” gắn với Cuộc vận động “Xây dựng phong cách người CAND bản lĩnh, nhân văn, vì nhân dân phục vụ” và khẩu hiệu hành động trong toàn lực lượng “Đổi mới, chủ động, kỷ cương, trách nhiệm, hiệu quả”. Điều này cũng đã tạo sự chuyển biến mạnh mẽ cả về nhận thức và hành động trong lãnh đạo và toàn thể cán bộ, chiến sĩ đối với việc nâng cao bản lĩnh chính trị, bản lĩnh nghề nghiệp.
Vì nhân dân phục vụ
Đại tá Nguyễn Xuân Vinh khẳng định, học tập và làm theo gương Bác, trong lực lượng Công an thành phố đã xuất hiện nhiều tập thể, cá nhân có cách làm mới, sáng tạo, mang lại hiệu quả cao; ý thức trách nhiệm và tinh thần phục nhân dân của từng cán bộ, chiến sĩ được nâng lên.
Công an TP Quy Nhơn thăm, tặng quà cho gia đình chính sách.
Điển hình, Chi bộ An ninh đã chủ động tham mưu xây dựng “Phương án xử lý tình huống”, triển khai giải quyết kịp thời, có hiệu quả nhiều vụ việc về ANTT. Chi bộ Chính trị - Hậu cần đã tham mưu triển khai mô hình “Công an phường 4 tổ công tác” tại Công an phường Ngô Mây, phường Trần Phú, giúp nâng cao hiệu quả điều tra các vụ việc về hình sự, hành chính, ổn định ANTT ở địa bàn. Chi bộ Cảnh sát Quản lý hành chính về trật tự xã hội với tinh thần “Vì nhân dân phục vụ” đã chỉ đạo tổ chức cấp phát chứng minh nhân dân tại nhà cho các trường hợp công dân già yếu, neo đơn, bệnh tật, được người dân đồng tình, khen ngợi. Chi bộ Cảnh sát hình sự với tinh thần kiên quyết tấn công trấn áp tội phạm, đã tham mưu xác lập và đấu tranh thành công nhiều chuyên án, triệt phá nhiều vụ cướp, cướp giật tài sản, trộm cắp tài sản, đánh nhau có hung khí, thu hồi nhiều tài sản có giá trị trả người bị hại, được quần chúng nhân dân hoan nghênh, viết thư cảm ơn, khen ngợi…
Đặc biệt, trong những năm qua, Đảng ủy Công an thành phố đã chủ động tham mưu cho Thành ủy chỉ đạo cấp ủy, chính quyền các cấp tổ chức diễn đàn “Công an lắng nghe ý kiến nhân dân” nhằm đánh giá xác thực kết quả công tác và tinh thần, thái độ phục vụ nhân dân của cán bộ, đảng viên, chiến sĩ. Qua đó, nhân dân đã giám sát và phản ánh trung thực, khách quan, giúp cho Đảng ủy Công an thành phố nắm chắc tình hình và có biện pháp lãnh đạo, chỉ đạo phù hợp, nhằm đưa việc học tập và làm theo gương Bác đi vào chiều sâu, tạo động lực cho cán bộ, chiến sĩ phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ được giao.
Trong những năm qua, Đảng bộ Công an thành phố luôn được công nhận là Đảng bộ trong sạch, vững mạnh tiêu biểu. Năm 2016, Đảng bộ Công an thành phố đã được Thủ tướng Chính phủ tặng Bằng khen về thành tích xuất sắc, tiêu biểu trong học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh.
NGUYỄN PHÚC