Ðoàn Thanh niên LLVT tỉnh: Ðẩy mạnh các phong trào hành động cách mạng hướng về Ðại hội Ðoàn
Thời gian qua, cán bộ, ÐVTN ở các cơ sở đoàn trực thuộc Ðoàn Thanh niên LLVT tỉnh đã phát huy vai trò xung kích, sáng tạo quyết tâm hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao, lập thành tích chào mừng Ðại hội Ðoàn Thanh niên LLVT tỉnh lần thứ VI (NK 2017- 2022).
ĐVTN Đại đội Đ30 xây dựng công trình chào mừng Đại hội đại biểu Đoàn Thanh niên LLVT tỉnh lần thứ VI.
Những ngày cuối tháng 4, đầu tháng 5, có dịp đến các đơn vị trực thuộc LLVT tỉnh, nơi đâu cũng có những công trình mang dấu ấn thanh niên chào mừng Đại hội Đoàn Thanh niên LLVT tỉnh lần thứ VI.
Ở nơi đầu sóng ngọn gió, điều kiện sinh hoạt gặp không ít khó khăn, nhưng với sự đoàn kết một lòng, cộng với sức trẻ, cán bộ, ĐVTN ở Đại đội Hỗn hợp Đ30 (xã đảo Nhơn Châu, TP Quy Nhơn) đã ra sức xây dựng đơn vị chính quy, xanh, sạch đẹp. Đại úy Võ Văn Linh, Chính trị viên Đại đội, cho biết: “Được sự quan tâm của cấp trên, đơn vị được đầu tư xây dựng mới toàn bộ doanh trại, từ nhà làm việc, nhà ăn, nhà ở của cán bộ chiến sĩ đến hệ thống tường rào cổng ngõ. Điều này như tiếp thêm động lực, niềm tin, khí thế mới cho cán bộ, chiến sĩ, ĐVTN xung kích trong thực hiện nhiệm vụ. Tuy nhiên, để có được khuôn viên doanh trại sạch đẹp, khang trang, những bồn hoa, cây cảnh, vườn rau tươi tốt như ngày hôm nay là công sức của cán bộ chiến sĩ, ĐVTN đơn vị đấy”.
Thượng úy Võ Thái Hòa, Bí thư chi đoàn Đại đội Đ30 khẳng định: Sau khi có chỉ thị về việc xây dựng các công trình gắn với xây dựng cảnh quan, môi trường đơn vị, thiết thực chào mừng Đại hội đại biểu Đoàn Thanh niên LLVT tỉnh lần thứ VI, chi đoàn đơn vị đã quán triệt cho ĐVTN trong đơn vị triển khai thực hiện. Từ nguồn vật liệu sẵn có, chi đoàn đã xây dựng, đưa vào sử dụng khuôn viên sinh hoạt tập thể cho ĐVTN, gồm một hòn non bộ và nhà bát giác, góp phần nâng cao đời sống, văn hóa tinh thần cho bộ đội. Đặc biệt, trong tháng 3, đơn vị có 9 đoàn viên ĐVTN ưu tú được học bồi dưỡng lý luận kết nạp Đảng, là niềm vinh dự, tự hào của ĐVTN trong toàn đơn vị.
Còn tại Đại đội huấn luyện chiến sĩ mới, Trung đoàn bộ binh 739 (phường Bùi Thị Xuân, TP Quy Nhơn), trên thao trường nắng rát, lưng áo đẫm mồ hôi nhưng các chiến sĩ, ĐVTN vẫn hăng say luyện tập. Binh nhì, chiến sĩ Trần Đình Thắng, đoàn viên chi đoàn Đại đội huấn luyện chiến sĩ mới, bày tỏ quyết tâm: “Để lập thành tích chào mừng Đại hội Đoàn Thanh niên tỉnh, tuổi trẻ chúng tôi nguyện ra sức học tập, rèn luyện, xung kích, phấn đấu huấn luyện giỏi, thực hiện thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao”. Trao đổi với chúng tôi, thượng úy Võ Cao Dũng, Chính trị viên, Bí thư Chi đoàn Đại đội Huấn luyện chiến sĩ mới, cho biết: “Ngay từ đầu tháng 3, đơn vị đã xây dựng kế hoạch và cho đoàn viên viết đăng ký quyết tâm với nhiều nội dung và triển khai cuộc thi ảnh đẹp “Người chiến sĩ hôm nay”, các hoạt động “Ngày thứ 7 tình nguyện”, “Tuổi trẻ sáng tạo”, “Tổ chức sinh nhật đồng đội”, nhằm khơi dậy, phát huy tinh thần xung kích của tuổi trẻ; tập trung tuyên truyền, giáo dục chính trị - tư tưởng, đạo đức, lối sống, tinh thần trách nhiệm cho cán bộ, ĐVTN. Nhờ vậy hoạt động Đoàn và phong trào thanh niên đã có nhiều chuyển biến tích cực, hiệu quả”.
Đại úy Lâm Phú Phong, Trợ lý Thanh niên Bộ CHQS tỉnh, cho biết, cán bộ, ĐVTN LLVT tỉnh đang tích cực chào mừng đại hội đoàn các cấp với nhiều hoạt động, nhiều phong trào hành động cách mạng được đẩy mạnh như: “Tuổi trẻ LLVT tỉnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh”, xây dựng Quỹ “Đền ơn đáp nghĩa”, “Tuổi trẻ LLVT tỉnh chung tay xây dựng nông thôn mới”; “Chi đoàn 5 nhất”... Các hoạt động trên được triển khai với nhiều nội dung có ý nghĩa giáo dục cao, đã tạo sức hấp dẫn, lôi cuốn đông đảo cán bộ, ĐVTN tham gia, mang lại hiệu quả thiết thực. Đặc biệt, Đoàn Thanh niên LLVT tỉnh đã nhận bằng khen của Bộ Tư lệnh Quân khu 5 về thành tích xuất sắc trong Phong trào thi đua “5 nhất” giai đoạn 2012-2017. Hiện nay, các cơ sở Đoàn trong LLVT tỉnh đã tổ chức phát động thi đua “Tuổi trẻ LLVT tỉnh xung kích, sáng tạo, xây dựng bảo vệ Tổ quốc”, nhằm giúp cho cán bộ, ĐVTN nâng cao chất lượng thực hiện nhiệm vụ, nhất là nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật, góp phần cùng cơ quan, đơn vị thực hiện thắng lợi mọi nhiệm vụ được giao và hướng đến chào mừng Đại hội đại biểu Đoàn Thanh niên LLVT tỉnh lần thứ VI, giai đoạn 2017- 2022.
MAN ÐỨC DŨNG