Trường Mầm non bán công Quy Nhơn: Chăm lo đảm bảo bữa ăn an toàn cho trẻ
Đảm bảo an toàn vệ sinh thực phẩm (ATVSTP) tại các trường học bán trú luôn là mối quan tâm không chỉ của các bậc phụ huynh mà của toàn xã hội. Nhận thức được điều này, Trường Mầm non bán công Quy Nhơn đã đầu tư xây dựng bếp ăn tập thể đúng quy trình ATVSTP nhằm đảm bảo sức khoẻ cho trẻ.
Các bé xếp hàng nhận bữa ăn trưa tại Trường Mầm non bán công Quy Nhơn.
Trường Mầm non bán công Quy Nhơn hiện có 7 cô nuôi dạy trẻ có chứng chỉ đào tạo về dinh dưỡng mầm non. Tất cả các cô nuôi đều được tham gia tập huấn về ATVSTP, được khám sức khỏe định kỳ. Hệ thống bếp ăn của trường được xây dựng, cải tạo hợp vệ sinh theo quy trình bếp một chiều, có nơi nhận và sơ chế thực phẩm sống, nơi chia thực phẩm chín theo từng khu vực, các khu vực trong bếp được ốp gạch men sạch sẽ, thoáng mát. Vấn đề vệ sinh môi trường cũng luôn được chú trọng.
Để giúp trẻ ăn ngon miệng, giảm tỉ lệ trẻ suy dinh dưỡng, các cô luôn cập nhật và điều chỉnh thực đơn hàng tuần để đảm bảo đa dạng thức ăn, cung cấp đủ và cân đối dinh dưỡng.
Cô Trần Thị Thanh Xuân - Quản lý Tổ nuôi trẻ Trường Mầm non bán công Quy Nhơn, cho biết: Rau quả, thực phẩm phục vụ các cháu có nguồn gốc, xuất xứ rõ ràng, do các siêu thị Metro, Coopmart cung cấp theo hợp đồng thường xuyên. Cùng với 470 trẻ học bán trú tại trường, chúng tôi còn nhận cung cấp bữa ăn cho một số trường tiểu học ở TP Quy Nhơn, như: Hải Cảng (150 học sinh), Trần Phú (150 học sinh), Ngô Mây (350 học sinh). Ban lãnh đạo trường thường xuyên kiểm tra định kỳ, đột xuất Tổ nuôi trẻ. Chẳng những thực phẩm đưa vào sử dụng phải an toàn mà việc chế biến cũng phải đảm bảo vệ sinh, ngon miệng, phù hợp với các cháu.
Trường Mầm non Bán công Quy Nhơn là trường đạt Chuẩn Quốc gia giai đoạn 2 từ năm 2012. Toàn trường có 470 cháu từ 24 tháng tuổi đến 72 tháng tuổi, toàn bộ các cháu đều bán trú tại trường. Nhờ công tác kiểm tra giám sát ATVSTP luôn nghiêm ngặt, hơn 30 năm hoạt động, trường chưa để xảy ra trường hợp ngộ độc thực phẩm nào.
Cô Nguyễn Thị Kim Phương, Hiệu trưởng Trường Mầm non bán công Quy Nhơn, cho biết: Sắp tới, trường sẽ được sửa chữa, nâng cấp cơ sở vật chất trong đó có khu nhà bếp, hệ thống cung cấp nước sạch, nhiều đồ dùng nhà bếp sẽ được thay mới, tất cả nhằm nâng mức đảm bảo ATVSTP.
THÙY VY (Trung tâm Truyền thông - Giáo dục sức khỏe tỉnh)