Kết nối doanh nghiệp Bình Định - Đà Nẵng
(BĐ) - Chiều 5.5, Hội Doanh nhân trẻ tỉnh phối hợp với Hội Doanh nghiệp Quận Thanh Khê và Quận Cẩm Lệ, TP Đà Nẵng tổ chức chương trình “giao lưu, kết nối Doanh nghiệp Bình Định - Đà Nẵng”. Chương trình có sự tham gia của gần 30 doanh nghiệp của TP Đà Nẵng và 60 doanh nghiệp của tỉnh.
Tại chương trình, Trung tâm Xúc tiến đầu tư tỉnh đã giới thiệu những nét nổi bật về kinh tế- xã hội, doanh nghiệp Bình Định và nhu cầu hợp tác, kết nối phát triển của tỉnh cho các doanh nghiệp đến từ Đà Nẵng. Trong đó, Bình Định đã đầu tư xây dựng 11 khu công nghiệp, 63 cụm công nghiệp, với tổng diện tích quy hoạch trên 5.000 ha. Đặc biệt, tỉnh đang tập trung đầu tư xây dựng Khu kinh tế Nhơn Hội rộng 12.000 ha, trở thành động lực phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh. Hiện có nhiều doanh nghiệp trong và ngoài nước đến Bình Định tìm kiếm cơ hội đầu tư và tỉnh đã thu hút được các tập đoàn lớn như: FLC Group, VinGroup, Sun Group, Becamex Bình Dương, Hoa Sen Group, Hùng Vương, Việt Úc. Riêng từ đầu năm đến nay, cả tỉnh có 10 dự án FDI được cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư với tổng vốn đăng ký trên 84 triệu USD.
Dịp này, các doanh nghiệp Đà Nẵng và Bình Định cũng đã tham gia kết nối cung cầu, trao đổi các giải pháp để có thể gắn kết doanh nghiệp giữa 2 tỉnh ngày càng chặt chẽ hơn. Đồng thời, các doanh nghiệp của hai tỉnh đã ký kết hợp tác trên một số lĩnh vực.
HỒNG PHÚC