Kiểm tra công tác giải quyết thủ tục hành chính tại một số đơn vị
(BĐ)- Trong 2 ngày 10-11.5, Đoàn công tác liên ngành của tỉnh do Sở Nội vụ chủ trì đã kiểm tra việc giải quyết thủ tục hành chính tại Văn phòng Đăng ký đất đai Chi nhánh TP Quy Nhơn theo đơn thư kiến nghị gửi đến Sở Nội vụ, kiểm tra đột xuất tại phường Nhơn Phú và phường Quang Trung (TP. Quy Nhơn).
7 giờ 30 phút sáng 11.5, Đoàn công tác kiểm tra bộ phận một cửa phường Quang Trung chỉ có một người trực
Tại Văn phòng đăng ký đất đai chi nhánh Quy Nhơn, đoàn đã tập trung kiểm tra hồ sơ một số nội dung như: Hồ sơ cấp mới giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, chuyển nhượng, tặng, cho, thế chấp và xóa thế chấp; Xác minh nguồn gốc đất bị chậm nhưng không trả lời cho chủ sở hữu có đơn xin cấp sổ bằng văn bản; Kiểm tra, xác minh một số trường hợp mà Văn phòng đăng ký đất đai chi nhánh Quy Nhơn chậm cấp sổ đỏ mà đơn thư được gửi đến Sở Nội Vụ… Kết quả kiểm tra cho thấy, hầu hết các hồ sơ kéo dài từ cuối năm 2016 đến nay là do phường chưa thực hiện xác minh rõ nguồn gốc đất nên không cấp được sổ; tỉ lệ hồ sơ tồn đọng về đất đai tại phường Nhơn Phú là 67 hồ sơ, phường Quang Trung còn 33 hồ sơ.
Tại phường Nhơn Phú và Quang Trung, đoàn công tác đã kiểm tra đột xuất về cơ sở vật chất, bộ phận tiếp nhận và trả kết quả; công tác bố trí, phân công đội ngũ cán bộ, công chức làm việc tại bộ phận tiếp nhận và trả kết quả; công tác niêm yết công khai các thủ tục hành chính; việc sử dụng, theo dõi, lưu trữ hồ sơ sổ sách; quy trình tiếp nhận và trả kết quả; công tác tổng hợp, báo cáo kết quả giải quyết thủ tục hành chính; chế độ chính sách cho đội ngũ công chức làm việc tại bộ phận một cửa… Kết quả vẫn còn một số tồn tại như: Chưa ban hành đầy đủ các quy chế phối hợp giữa UBND với các đoàn thể chính trị- xã hội; phân công nhiệm vụ của những người hoạt động không chuyên trách ở các phường chưa rõ ràng; Niêm yết công khai ở bộ phận một cửa chưa đảm bảo, vẫn còn yêu cầu công dân nộp bản sao có công chứng, chứng thực không cần thiết.
Văn Lưu