UBND tỉnh làm việc với Tổ chức Phát triển Hà Lan
(BĐ) - Ngày 11.5, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh đã tiếp và làm việc với Tổ chức Phát triển Hà Lan (SNV) về hợp tác triển khai Dự án “Tăng cường cơ hội cho doanh nghiệp nữ - Nâng cao vai trò phụ nữ trong sản xuất kinh doanh nông nghiệp” (FLOW/EOWE) tại Bình Định.
Quang cảnh buổi làm việc
Tại buổi làm việc, về phía đại diện tổ chức SNV, bà Luoise Anten, Quản lý cao cấp Vụ Hợp tác phát triển Kinh tế và giới, Bộ ngoại giao Hà Lan, ông Raymond Brandes, Giám đốc chương trình FLOW/EOWE và bà Trần Tú Anh, Giám đốc Quốc gia của SNV Việt Nam trình bày về Chương trình FLOW/EOWE. Từ năm 2016 đến năm 2020, chương trình sẽ triển khai ở 4 tỉnh: Bình Định, Quảng Bình, Bình Thuận và Ninh Thuận, với tổng kinh phí khoảng 2 triệu Euro. Đại diện SNV Việt Nam cho biết, mục tiêu của Chương trình là phát triển kinh tế nông nghiệp và bình đẳng giới, tạo điều kiện thuận lợi cho phụ nữ tham gia vào phát triển kinh tế, tạo môi trường thuận lợi cho các doanh nghiệp nữ phát triển.
Đại diện tổ chức SNV Việt Nam đánh giá cao kết quả khi đoàn tham quan hoạt động tại của UBND xã Phước Sơn và HTX Phước Sơn, huyện Tuy Phước. Xã Phước Sơn đã triển khai một số mô hình trống lúa, nấm… thu hút nhiều lao động nữ làm việc, từ đó cải thiện tình trạng bất bình đẳng giới (BĐG) trong hoạt động kinh tế tại địa phương.
Đại diện Hội LHPN tỉnh, Sở NN và PTNT tỉnh đã báo cáo một số hoạt động triển khai dự án như: tổ chức tốt các hoạt động của Dự án tại 5 xã (Phước Hưng, Phước Sơn huyện Tuy Phước; Tây An huyện Tây Sơn và Hoài Mỹ, Hoài Thanh Tây huyện Hoài Nhơn) từ tháng 8 đến 31.12.2016. Nội dung triển khai bao gồm: tập huấn TOT về BĐG và tăng quyền năng kinh tế cho phụ nữ, tuyên truyền nâng cao nhận thức BĐG trong sản xuất kinh tế nông nghiệp, tập huấn tăng cường bình đẳng giới trong chuỗi giá trị sản phẩm nông nghiệp.
Riêng phần sản xuất nông ngiệp, các hoạt động của Dự án với mục tiêu cụ thể như sau: Năng suất đạt cao hơn và tăng thu nhập trên 20 - 25% so với sản xuất theo truyền thống. Có ít nhất 50% số lượng phụ nữ tham gia mô hình được tập huấn nắm rõ về kỹ thuật sản xuất.
Dịp này, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh đã cảm ơn sự giúp đỡ của Chính phủ Hà Lan và tổ chức SNV trong quá trình xây dựng Dự án “Tăng cường cơ hội cho doanh nghiệp nữ - Nâng cao vai trò phụ nữ trong sản xuất kinh doanh nông nghiệp” tại Bình Định. Phó Chủ tịch UBND tỉnh mong muốn tổ chức SNV tiếp tục triển khai một số chương trình cụ thể, phù hợp với yêu cầu của Chương trình và nhu cầu của địa phương hơn nữa. UBND tỉnh sẽ xem xét, quyết định hỗ trợ để các chương trình thực hiện đạt thành công đáp ứng đầy đủ yêu cầu của tổ chức SNV.
HẢI YẾN