Thực hiện Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị đạt được nhiều kết quả quan trọng
(BĐ) - Sáng 18.5, Ban Bí thư Trung ương Đảng đã tổ chức Hội nghị trực tuyến toàn quốc sơ kết một năm thực hiện Chỉ thị 05-CT/TW của Bộ Chính trị khóa XII về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Đồng chí Võ Văn Thưởng - Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương chủ trì hội nghị. Tham dự hội nghị có đồng chí Hoàng Trung Hải - Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Thành ủy Hà Nội, cùng gần 1.000 đại biểu trên toàn quốc. Điểm cầu tại Bình Định do đồng chí Nguyễn Thanh Tùng - Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì.
Quang cảnh hội nghị tại điểm cầu Bình Định
Báo cáo tại hội nghị, Phó trưởng Ban Thường trực Ban Tuyên giáo Trung ương Mai Văn Ninh khẳng định, qua một năm triển khai thực hiện Chỉ thị 05 đã đạt được kết quả bước đầu, góp phần quan trọng vào thực hiện nhiệm vụ năm 2016 và thực hiện Nghị quyết Hội nghị lần thứ 4 Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XII về xây dựng, chỉnh đốn Đảng.
Cụ thể, nhận thức về Chỉ thị 05, về nội dung cơ bản của tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được nâng lên. Về cơ bản, toàn xã hội đều biết tới chủ trương lớn của Đảng ta về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Việc thực hiện Chỉ thị đang dần đi vào cuộc sống, trở nên thiết thực hơn.
Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Thanh Tùng trao Bằng khen cho Bí thư Đảng ủy xã Tam Quan Nam Nguyễn Đình Ý.
Đồng thời, ngày càng xuất hiện nhiều cách làm hay, kinh nghiệm quý; xuất hiện nhiều điển hình tiên tiến tiêu biểu trên các lĩnh vực, nhiều đồng chí đứng đầu cấp ủy, chính quyền đoàn thể, cán bộ, đảng viên gương mẫu, đi đầu trong học tập và làm theo Bác, tác phong công tác gần dân, sát dân, vì dân, “nói đi đôi với làm”, “nói ít, làm nhiều”, làm việc khoa học… được nhân dân đồng tình ủng hộ.
Đáng chú ý, nhiều cấp ủy các cấp thể hiện sự năng động, sáng tạo, tìm tòi, lựa chọn và quyết tâm thực hiện Chỉ thị bằng những phương pháp mới, cách làm hay, thiết thực, hiệu quả, trong đó có việc kế thừa các kinh nghiệm và kết quả gần 15 năm liên tục thực hiện việc học tập và làm theo Bác.
Đặc biệt, việc thực hiện Chỉ thị tiếp tục góp phần vào kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng - an ninh, xây dựng Đảng trong sạch, vững mạnh, góp phần giải quyết có hiệu quả nhiều vụ việc nổi cộm, phức tạp ở các địa phương, đơn vị.
Phát biểu kết luận hội nghị, đồng chí Võ Văn Thưởng cho rằng việc học tập và làm theo Bác đã thực sự lan tỏa trong cuộc sống và đạt được nhiều kết quả tích cực, đáng khích lệ. Việc thực hiện Chỉ thị 05 trong thời gian tới cần gắn chặt với việc thực hiện các Chỉ thị, Nghị quyết của Trung ương, trong đó chú trọng gắn với việc thực hiện Nghị quyết Trung ương 4; phát huy vai trò trách nhiệm người đứng đầu một cách thực chất; đẩy mạnh công tác tuyên truyền…
Tại hội nghị, Ban Tuyên giáo Trung ương đã công bố quyết định tặng Bằng khen cho 28 tập thể và 48 cá nhân có thành tích xuất sắc tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh; trong đó có Đảng bộ xã Tam Quan Nam, huyện Hoài Nhơn.
NGUYỄN VĂN TRANG