Du lịch Tuy Phước: Định hình để phát triển
Huyện Tuy Phước có tiềm năng về du lịch (DL), và trước những lợi ích mà DL mang lại đối với sự phát triển KT-XH của địa phương, Huyện ủy Tuy Phước đã ban hành Kế hoạch phát triển DL đến năm 2020 với mục tiêu đưa DL trở thành một ngành kinh tế của huyện.
Du khách tham quan tháp Bánh Ít (Phước Hiệp - Tuy Phước). Ảnh: N.V
Kế hoạch xác định sẽ xây dựng, phát triển DL trở thành ngành kinh tế của huyện, nghĩa là phải có sản phẩm DL được thị trường chấp nhận; đồng thời chủ động xây dựng kết cấu hạ tầng, cơ sở vật chất kỹ thuật và nguồn nhân lực phục vụ DL. Kế hoạch đặt ra mục tiêu thu hút 60.000 khách DL đến địa phương, trong đó có khoảng 1.000 khách quốc tế vào năm 2020. Số lượng khách DL dự tính sẽ tăng 10% hàng năm từ nay đến năm 2020; doanh thu DL có mức tăng 15% hàng năm và sự phát triển DL sẽ tạo việc làm cho khoảng 1.000 lao động.
Cơ sở của mục tiêu đưa ra là số lượng khách DL đến Tuy Phước ngày một tăng tại các điểm đến như tháp Bánh Ít, Bình Lâm (2 di sản cấp quốc gia), mộ, đền thờ và từ đường danh nhân văn hóa, hậu tổ nghệ thuật tuồng Đào Tấn; Nhà lưu niệm Xuân Diệu; các lễ hội (lễ hội Chợ Gò, lễ hội Đô thị Nước Mặn, hội Đua thuyền truyền thống sông Gò Bồi); các điểm danh thắng như tu viện Nguyên Thiều, Tiểu chủng viện Làng Sông và các điểm đặc sản nổi tiếng như nem Chợ Huyện, bánh xèo Mỹ Cang (Phước Sơn) và đặc sản biển Vinh Quang (Phước Sơn).
Ông Võ Tuấn Khanh, Trưởng phòng Văn hóa - Thông tin huyện Tuy Phước, cho biết, việc quan trọng đầu tiên là huyện sẽ tăng cường công tác xúc tiến, quảng bá để phổ biến và nâng cao hình ảnh DL Tuy Phước. Đây là giải pháp hàng đầu vì khách DL có biết đến sản phẩm DL địa phương thì họ mới đến tham quan, và đây là cơ sở để DL phát triển.
Sản phẩm DL hướng tới nhu cầu hiện nay của du khách được huyện xác định là DL sinh thái đầm, hồ, nhằm đáp ứng nhu cầu hòa mình vào thiên nhiên, thưởng ngoạn cảnh quan thiên nhiên của du khách với chương trình tham quan khu vực ngã ba sông Gò Bồi đổ vào đầm Thị Nại, cảnh quan đầm Thị Nại, Tiểu chủng viện Làng Sông và đặc biệt là khu sinh thái Cồn Chim (Phước Sơn). Các dịch vụ kèm theo sẽ được định hướng phát triển như thưởng thức đặc sản biển Vinh Quang, hình thành đội thuyền phục vụ du khách kết hợp với biểu diễn phục vụ nhu cầu thưởng thức, tìm hiểu nghệ thuật hát bội, bài chòi, thơ ca và các dịch vụ vui chơi, giải trí như câu cá, đua thuyền...
Kế hoạch cũng đặt trọng tâm phát triển các sản phẩm DL văn hóa, tâm linh, lịch sử, cách mạng vì đây là một ưu thế của Tuy Phước với di sản văn hóa vật thể và phi vật thể đa dạng, phong phú. Kế hoạch đặt trọng tâm cụ thể là khai thác không gian văn hóa Chămpa, mở rộng các loại hình dịch vụ tại tháp Bánh Ít, tháp Bình Lâm để phục vụ du khách trong và ngoài nước; phát triển các lễ hội; các làng nghề truyền thống bánh tráng Kim Tây, nem chả Chợ Huyện phục vụ du lịch trải nghiệm; phát triển du lịch văn hóa, lịch sử, cách mạng gắn với các di tích, công trình văn hóa lịch sử; đồng thời phối hợp với các sở ngành của tỉnh đầu tư phát triển 2 võ đường tiêu biểu, nổi tiếng của huyện gồm võ đường Chùa Long Phước và Phi Long Vinh.
Ông Võ Tuấn Khanh cho biết, cùng với tăng cường đầu tư phát triển kết cấu hạ tầng phục vụ DL, huyện sẽ kêu gọi đầu tư xã hội hóa nhằm huy động nguồn vốn từ các thành phần kinh tế trong và ngoài huyện để phát triển DL. Giải pháp quan trọng nữa là huyện sẽ xây dựng quy hoạch chi tiết các cụm, điểm DL trên địa bàn phù hợp với quy hoạch tổng thể phát triển DL của tỉnh.
NGÔ HỒNG SƠN