Thanh niên 20 lần hiến máu nhân đạo
Đó là anh Nguyễn Chí Công, 36 tuổi, cán bộ văn hóa UBND xã Vĩnh Hảo (Vĩnh Thạnh). Nói về việc tham gia hiến máu của mình, anh Công chia sẻ: “Hiến máu để cứu người là một nghĩa cử cao đẹp, chia sẻ giọt máu của mình để cứu những người bệnh đang gặp nguy kịch đến tính mạng, tôi cảm thấy rất vui và hạnh phúc”.
Anh Nguyễn Chí Công đang tham gia hiến máu nhân đạo.
Năm 2003, khi bắt đầu đảm nhiệm vai trò Bí thư Xã đoàn Vĩnh Hảo, anh đã “bén duyên” với việc hiến máu nhân đạo khi đăng ký tham gia hiến máu nhân dịp Huyện đoàn phát động. Lần đầu tiên hiến máu, anh cảm thấy rất lo lắng, hồi hộp. Nhưng nhờ mọi người động viên và sau khi hiến máu thấy sức khỏe mình bình thường nên anh rất yên tâm.
Sau lần đầu tiên hiến máu, không lần nào Huyện đoàn phát động hiến máu mà anh Công lại không đăng ký tham gia. Từ khi làm công tác đoàn đến khi chuyển công tác (đầu năm 2017), người thanh niên giàu lòng nhân ái này đã có 20 lần tham gia hiến máu để cứu người trong cơn nguy kịch. Với nghĩa cử cao đẹp ấy, anh Công đã được UBND huyện Vĩnh Thạnh tặng giấy khen vì thành tích xuất sắc trong công tác hiến máu nhân đạo và nhiều giấy khen của Ban vận động hiến máu nhân đạo huyện.
Tuy không còn tham gia công tác đoàn nữa nhưng anh Công vẫn tích cực vận động các bạn đoàn viên, thanh niên trong xã tham gia phong trào hiến máu tình nguyện. Anh Công đã chủ động tìm hiểu những thông tin cần thiết về công tác hiến máu; lập danh sách, số điện thoại của các thành viên trong đội hiến máu tại các thôn, sàng lọc và phân loại các nhóm máu để tiện theo dõi và điều động khi Huyện đoàn phát động. Từ năm 2007 đến nay, anh Công đã vận động hơn 200 lượt đoàn viên, thanh niên trong xã đăng ký tham gia hiến máu, với 50.000 ml máu.
Anh Lê Văn Vinh, Bí thư Huyện đoàn Vĩnh Thạnh, nhận xét: “Tuy chuyển sang làm công tác khác nhưng anh Công vẫn rất tích cực trong phong trào hiến máu tình nguyện, nhất là các lần hiến máu đột xuất cứu người. Anh Công là một tấm gương tiêu biểu để các bạn trẻ, đoàn viên thanh niên trên địa bàn xã noi theo”.
XUÂN MẠO