Tuy Phước hỗ trợ các gia đình có nhà bị sập do mưa lũ năm 2016: Hàng trăm ngôi nhà được xây dựng lại
Theo thống kê của Phòng LĐ-TB&XH huyện Tuy Phước, sau các đợt lũ liên tiếp ở 2 tháng cuối năm 2016 vừa qua, toàn huyện đã có 490 căn nhà bị sập hoàn toàn. Đến thời điểm này, trong số này, có 469 căn nhà được hỗ trợ xây dựng xong theo chính sách hỗ trợ của huyện và tỉnh Bình Định.
Mẹ con chị Huỳnh Thị Tuyết Nga (42 tuổi, ở xóm 1, thôn Mỹ Trung, xã Phước Sơn) trước căn nhà mới được xây dựng lại.
“Số nhà còn lại chưa được sửa chữa là do các hộ dân đang chờ địa phương cấp đất hoặc đang bị ốm đau, bệnh tật …”- ông Lê Trường Sơn - Phó Trưởng Phòng LĐ-TB&XH Tuy Phước, thông tin thêm.
Ông Nguyễn Ngọc Thiện, cán bộ văn hóa xã hội xã Phước Sơn, cho biết: Các đợt lũ liên tiếp ở 2 tháng cuối năm 2016 đã làm 111 ngôi nhà của người dân trên địa bàn xã bị sập. Tuy nhiên, với nguồn kinh phí hỗ trợ từ các cấp chính quyền và sự linh hoạt của chính quyền xã khi kí giấy bảo lãnh, hiện có 92 ngôi nhà trong số ấy đã được xây lại kiên cố.
Tôi đến thăm gia đình bà Đỗ Thị Chút (76 tuổi, ở xóm 14, thôn Dương Thiện, xã Phước Sơn) một trong những hộ được hỗ trợ xây lại nhà. Bà Lê Thị Tâm (78 tuổi, là chị chồng của bà Đỗ Thị Chút) thay mặt gia đình, cho biết: Ngôi nhà mới được xây dựng trên diện tích khoảng 60m2, với tổng chi phí hơn 150 triệu đồng. Trong đó, Nhà nước hỗ trợ 50 triệu đồng, còn lại là do em dâu và cháu của bà vay mượn đóng góp.
Tương tự, gia đình chị Huỳnh Thị Tuyết Nga (42 tuổi, ở xóm 1, thôn Mỹ Trung, xã Phước Sơn và thuộc diện hộ nghèo) như trắng tay, vì nhà cửa đổ nát. Chồng bỏ đi từ lúc chị mới mang bầu đứa con thứ 4 nên càng không biết sẽ làm sao. Trong tình thế khó khăn ấy, chị Nga đã được chính quyền và đoàn thể hỗ trợ kịp thời. Chị Nga phấn khởi: “Trong lúc đang rối trí, gia đình tôi đã được chính quyền hỗ trợ rất chu đáo. Ngoài những nhu yếu phẩm phục vụ cuộc sống, gia đình tôi còn được hỗ trợ thêm 50 triệu đồng để làm lại nhà”.
Rõ ràng sự quan tâm của các cấp ủy Đảng, Nhà nước, chính quyền địa phương cùng những sẻ chia của cả cộng đồng xã hội chính là chỗ dựa cho người dân nơi đây gượng dậy sau thiệt hại do thiên tai.
XUÂN VINH