Đồng ý cho huyện Hoài Ân xây bãi rác tạm tại xã Ân Tường Đông
(BĐ) - UBND tỉnh vừa có văn bản đồng ý cho UBND huyện Hoài Ân xây dựng bãi rác tạm thời tại thôn Thạch Long 1, xã Ân Tường Đông, trong thời hạn 1 năm (30.5.2017 - 30.5.2018).
Sau thời hạn trên, UBND huyện Hoài Ân có trách nhiệm hoàn thổ trả mặt bằng và trồng lại rừng phòng hộ, giao lại cho đơn vị chủ quản là Ban Quản lý rừng phòng hộ Hoài Ân quản lý.
Trước đó, huyện Hoài Ân đã có tờ trình đề nghị tỉnh xem xét cho phép xây bãi rác tạm rộng 2.700m2, tại địa điểm trên.
Hoài Ân hiện chưa có bãi tập kết, xử lý rác thải tập trung đúng tiêu chuẩn nên công tác thu gom, xử lý rác thải gặp nhiều khó khăn. Việc thu gom rác thải rắn chủ yếu thực hiện tại thị trấn Tăng Bạt Hổ. Rác thải được tập kết, xử lý ở hết bãi rác tạm này đến bãi rác tạm khác bởi các bãi này chỉ hoạt động một thời gian ngắn rồi ngừng vì đầy hoặc vấp phải sự phản đối của người dân lo ngại ô nhiễm môi trường.
TỐ UYÊN