17 tập thể được nhận Cờ Thi đua của Thủ tướng Chính phủ
(BĐ) - Nhân kỷ niệm 69 năm ngày Chủ tịch Hồ Chí Minh ra Lời kêu gọi thi đua ái quốc (11.6.1948 - 11.6.2017) và ngày Truyền thống Thi đua yêu nước 11.6, ngày 6.6, UBND tỉnh tổ chức hội nghị Biểu dương, tôn vinh điển hình tiên tiến năm 2017. Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng dự và chỉ đạo hội nghị.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Phan Cao Thắng trao cờ Thi đua của Thủ tướng Chính phủ cho lãnh đạo các đơn vị.
Theo báo cáo của Hội đồng Thi đua - Khen thưởng tỉnh, ngay từ đầu năm 2016, UBND tỉnh đã chỉ thị tổ chức phát động phong trào thi đua, được các cấp, các ngành, địa phương, cùng toàn thể nhân dân hưởng ứng tích cực. Từ đó, đề ra các biện pháp, giải pháp, cơ chế, chính sách phù hợp nhằm phát huy nội lực, tranh thủ tối đa các nguồn ngoại lực; khai thác tiềm năng, lợi thế của tỉnh, tích cực thu hút đầu tư, hỗ trợ doanh nghiệp, chuyển đổi giống cây trồng, vật nuôi, ứng dụng tiến bộ khoa học, kỹ thuật vào sản xuất. Đáng chú ý, phong trào thi đua “tỉnh Bình Định chung sức xây dựng nông thôn mới”, cuộc vận động toàn thể cán bộ công chức, viên chức, chiến sĩ lực lượng vũ trang và nhân dân chung tay vì cộng đồng bị lũ lụt cuối năm 2016 và các phong trào thi đua khác đã mang lại nhiều hiệu quả thiết thực.
Tại hội nghị, 17 tập thể dẫn đầu phong trào thi đua yêu nước của tỉnh năm 2016 đã được nhận Cờ thi đua của Thủ tướng Chính phủ. Đó là Văn phòng UBND tỉnh, Hội Cựu chiến binh tỉnh, Thanh tra tỉnh, Đài PT-TH tỉnh, Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh, Ủy ban MTTQ Việt Nam TP Quy Nhơn; các công ty: CP Thủy sản Bình Định, CP Dược - Trang thiết bị y tế Bình Định, CP Môi trường đô thị Quy Nhơn, CP Công viên cây xanh và chiếu sáng đô thị Quy Nhơn, CP Xây lắp điện Tuy Phước, TNHH Lâm nghiệp Quy Nhơn; nhân dân và cán bộ TX An Nhơn, phường Lý Thường Kiệt (TP Quy Nhơn), xã Nhơn Lộc (TX An Nhơn), xã Cát Tài (huyện Phù Cát), xã Tây Xuân (huyện Tây Sơn).
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phan Cao Thắng đã đề nghị các cấp, các ngành trong tỉnh ra sức phát huy những thành tích đã đạt được, tiếp tục đẩy mạnh phong trào thi đua. Các cấp ủy, tổ chức Đảng, người đứng đầu các cơ quan, đơn vị, địa phương tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức phong trào thi đua yêu nước; chú trọng đổi mới nội dung, phương thức; phát hiện, bồi dưỡng và nhân rộng các điển hành tiên tiến; nâng cao chất lượng công tác khen thưởng; tăng cường kiểm tra, giám sát đối với công tác thi đua, khen thưởng…
NGUYỄN VĂN TRANG