Hai luồng lạch ở Nhơn Hải đang bị bồi lấp
(BĐ)- Theo UBND xã Nhơn Hải, Quy Nhơn, khoảng 3 năm trở lại đây, 2 luồng lạch mà các ghe tàu của xã thường xuyên ra vào đã bị bồi lấp nhiều, gây cản trở trong việc làm nghề của ngư dân.
Trong 2 luồng lạch trên thì lạch Dưới đã bị bồi lấp nhiều nên tàu thường vào ra ở lạch Lố Ba, tuy nhiên gần đây, con lạch này đang tiếp tục bị bồi lấp. Ông Nguyễn Văn Nghĩa, Chủ tịch Hội Ngư dân xã cho biết thêm, cho đến nay đã có 8 trường hợp tàu cá bị gãy chong chóng đụng phải cát khi vào bờ và nhiều tàu khác bị mắc cạn, nhất là vào thời điểm sóng to gió lớn từ tháng 8 âm lịch trở đi. Hiện toàn xã có 322 tàu thuyền các loại, chủ yếu từ 20-30 CV với hơn 90% số hộ làm nghề.
THU HÀ