Thanh niên Phù Mỹ: Tạo dấu ấn qua hoạt động nhân đạo, từ thiện
Với tinh thần “Ðâu cần thanh niên có”, thời gian qua, thanh niên huyện Phù Mỹ đã tổ chức nhiều hoạt động nhân đạo, từ thiện hỗ trợ và giúp đỡ các đối tượng có hoàn cảnh khó khăn, kém may mắn trong cuộc sống. Những hoạt động này đã tạo được dấu ấn trong đời sống xã hội ở địa phương.
ĐVTN huyện Phù Mỹ hiến máu tình nguyện.
Từ năm 2012 đến nay, Huyện đoàn Phù Mỹ đã kêu gọi và phối hợp với CLB Thầy thuốc trẻ của huyện tổ chức khám bệnh, phát thuốc miễn phí cho hơn 2.300 người, chủ yếu người già neo đơn, người dân vùng sâu vùng xa, người nghèo.
Theo chị Nguyễn Thị Thu Phương, Bí thư Huyện đoàn Phù Mỹ, trong rất nhiều hoạt động được tổ chức, để lại nhiều cảm xúc nhất là các hoạt động chăm lo cho trẻ em có hoàn cảnh kém may mắn. Từ quỹ Thắp sáng ước mơ, các cơ sở Đoàn trong huyện đã nhận đỡ đầu 259 trẻ em mồ côi không nơi nương tựa. Số tiền trao mỗi tháng không nhiều nhưng đã kịp thời giúp đỡ các em ổn định cuộc sống. Ngoài ra, từ phong trào “Lì xì heo đất tặng xe đạp giúp bạn đến trường”, Huyện đoàn đã trao 217 chiếc xe đạp giúp học sinh có hoàn cảnh khó khăn được tiếp tục đến trường.
Bên cạnh đó, phong trào hiến máu tình nguyện đã thu hút đông đảo ĐVTN tham gia, tạo sự lan tỏa mạnh mẽ. Trong 5 năm qua, các cấp bộ đoàn đã huy động hàng ngàn lượt ĐVTN tham gia hiến trên 2.100 đơn vị máu. Đặc biệt, “ngân hàng máu sống” của xã Mỹ Châu duy trì hoạt động hơn 15 năm qua, đã tham gia hiến máu đột xuất cứu được nhiều người, như ông Trần Đắc Thắng (bị xuất huyết dạ dày), ông Phan Xuân Hồng (tai nạn lao động), ông Trần Văn Chinh, bà Đặng Thị Phúc, Nguyễn Thị Nhẫn (bị bệnh nặng)…
Cùng với đó, từ năm 2012 đến nay, bằng nhiều nguồn huy động khác nhau, Huyện đoàn đã tặng gần 7.300 suất quà trị giá gần 2 tỉ đồng cho các em học sinh nghèo; trao hơn 1.100 suất học bổng cho thiếu nhi, học sinh, sinh viên có hoàn cảnh khó khăn, vượt khó học giỏi.
Chị Nguyễn Thị Thu Phương đánh giá: “Những hoạt động nhân đạo, từ thiện do Đoàn Thanh niên thực hiện không chỉ kết nối ĐVTN trong huyện mà đã ghi được dấu ấn đậm nét trong lòng nhân dân, qua đó thể hiện vai trò, trách nhiệm của ĐVTN với xã hội. Đây cũng là một trong những hoạt động trọng tâm Huyện đoàn Phù Mỹ sẽ thực hiện trong nhiệm kỳ tới”.
THANH TRỌN - XUÂN LỘC