Kỷ niệm 55 năm thành lập Trại giam Kim Sơn
(BĐ) - Ngày 21.6, Trại giam Kim Sơn (Bộ Công an) đã tổ chức lễ kỷ niệm 55 năm thành lập đơn vị (6.1962 - 6.2017) và đón nhận Huân chương Chiến công hạng Nhì. Dự lễ có Trung tướng Nguyễn Ngọc Bằng, Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát Thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp, Bộ Công an.
Trại giam Kim Sơn nguyên là Trại giam K18 thuộc Ban an ninh tỉnh Bình Định, được thành lập vào tháng 6.1962 tại khu căn cứ cách mạng ở huyện Vĩnh Thạnh. Trại có nhiệm vụ giam giữ, giáo dục cải tạo các loại tội phạm trở thành người lương thiện. Sau năm 1975, đơn vị chuyển về xã Ân Nghĩa, huyện Hoài Ân, lấy tên là Trại cải tạo Kim Sơn, trực thuộc Công an tỉnh Bình Định. Đến tháng 9.1996, Trại giam Kim Sơn được chuyển giao về Tổng cục cảnh sát thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp, Bộ Công an.
Thời gian qua, các thế hệ cán bộ, chiến sĩ của Trại giam Kim Sơn đã không ngừng học tập nâng cao trình độ chính trị, kiến thức pháp luật, nghiệp vụ và phẩm chất đạo đức, năng lực công tác, phấn đấu hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Hàng năm, tỉ lệ phạm nhân của Trại được xếp loại cải tạo khá, tốt chiếm trên 90% và có trên 800 phạm nhân đã được xét, đề nghị giảm thời hạn chấp hành án phạt tù.
Tại buổi lễ, thừa ủy nhiệm của Chủ tịch nước, trung tướng Nguyễn Ngọc Bằng đã trao Huân chương chiến công hạng Nhì cho Trại giam Kim Sơn; trao Huân chương Chiến công hạng Ba, Huân chương Bảo vệ Tổ quốc hạng Ba cho 2 cán bộ lãnh đạo Trại giam. Dịp này, Tổng cục Cảnh sát thi hành án hình sự và hỗ trợ tư pháp cũng tặng bằng khen cho các tập thể, cá nhân có thành tích trong 5 năm xây dựng đơn vị văn hóa, gương mẫu chấp hành điều lệnh công an nhân dân.
K.ANH