Một cán bộ hội nhiệt tình
Đó là ông Nguyễn Ngọc Công, Chi hội trưởng Chi hội Nông dân thôn Khánh Trạch, xã Hoài Mỹ, huyện Hoài Nhơn (ảnh).
Biết hội viên ít có điều kiện cập nhật kiến thức, kỹ thuật sản xuất, thiếu thông tin, ông Công thường trao đổi kinh nghiệm về phương thức sản xuất, chăn nuôi sao cho hiệu quả, thông tin tình hình giá cả nông sản, vật nuôi trên thị trường cho hội viên. Đồng thời, ông còn chủ động hướng dẫn, khuyến khích hội viên ứng dụng các tiến bộ KHKT vào trong sản xuất, chăn nuôi. Ông cũng tích cực xây dựng quỹ hỗ trợ nông dân chi hội, qua 8 năm, đến nay có tổng số vốn gần 50 triệu đồng, giúp cho 15 lượt hội viên phát triển sản xuất chăn nuôi hiệu quả.
Thực hiện chủ trương chung tay bảo vệ môi trường, năm 2012, ông Công đã vận động hội viên của chi hội, người dân trong thôn góp tiền xây dựng 80 hố rác ngoài đồng để thu gom bao bì, chai lọ thuốc bảo vệ thực vật. Đến nay, 100% người dân trong thôn đều có ý thức bảo vệ môi trường, tập trung xử lý rác thải từ thuốc bảo vệ thực vật.
Tại nhiều phong trào khác, ông thường xuyên gương mẫu đi đầu và tích cực vận động hội viên tham gia như: hiến máu nhân đạo, xây dựng nông thôn mới, làm đường bê tông giao thông nông thôn... Ngoài ra, ông vận động hội viên trong chi hội tự quản đoạn đường dài trên 1 km, hàng tháng phát dọn cây xanh che khuất tầm nhìn, giúp người tham gia giao thông an toàn.
Nhiều năm liền chi hội Khánh Trạch được hội nông dân các cấp đánh giá vững mạnh xuất sắc. Bản thân ông được Hội Nông dân huyện Hoài Nhơn tặng giấy khen. Ông Nguyễn Ngọc Công chia sẻ: Khi đời sống hội viên lên cao, bà con nhân dân đoàn kết, vui vẻ, thấy nỗ lực của mình có ích, tôi rất hạnh phúc.
TẤN DŨNG