Thanh niên Tây Sơn chung sức xây dựng nông thôn mới
Hưởng ứng phong trào“Tuổi trẻ chung tay xây dựng nông thôn mới (NTM)”, thời gian qua, ÐVTN huyện Tây Sơn đã thực hiện nhiều công trình, phần việc mang lại hiệu quả thiết thực, góp phần thay đổi diện mạo nông thôn địa phương.
Thanh niên xã Bình Thành “thắp sáng đường quê”.
Về các xã Bình Nghi, Tây Xuân, Tây An, Bình Tường, Bình Thành… của huyện Tây Sơn những ngày này, đi đến đâu chúng tôi cũng bắt gặp những con đường bê tông phẳng phiu, sạch sẽ, những bảng tên “Đoạn đường thanh niên tự quản”, buổi tối được thắp sáng. Những con đường mang dấu ấn nông thôn mới ấy, có sự đóng góp rất lớn của thanh niên địa phương.
Ông Nguyễn Đình Ngưu, Bí thư Đảng ủy xã Bình Thành, bày tỏ: “Tham gia xây dựng NTM, Đoàn Thanh niên xã thực hiện mô hình “Thắp sáng đường quê”, không chỉ giúp giữ gìn ANTT thôn xóm, mà còn góp phần thay đổi diện mạo nông thôn. Năm 2016, ĐVTN trong xã vận động được hơn 35 triệu đồng để thắp sáng 2,5 km đường bê tông nông thôn tại thôn Kiên Ngãi và đầu năm nay làm tiếp trên 2,6 km đường tại thôn Phú Lạc. Qua đó, giúp địa phương hoàn thành tiêu chí về giao thông và đạt 12/19 tiêu chí xây dựng NTM”.
Để triển khai thực hiện phong trào xây dựng NTM hiệu quả, các cơ sở đoàn trên địa bàn huyện Tây Sơn đã bám sát nhu cầu thực tế để xung kích, tình nguyện thực hiện tốt các phong trào: vì cuộc sống cộng đồng; phát triển Kt-XH; bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu; đồng hành với thanh niên lập thân, lập nghiệp... Trong 5 năm 2012- 2017, các cơ sở đoàn đã xây dựng 60 hố rác nông thôn, gần 30 ống bi rác thải tại các hộ gia đình; lắp đặt hơn 1.300 bóng đèn “Thắp sáng đường quê”, làm mới 10 km đường nông thôn, tổ chức 26 buổi tọa đàm, diễn đàn với chủ đề “Phát huy vai trò của Đoàn tham gia xây dựng NTM”. Ngoài ra, Huyện đoàn còn tổ chức trên 500 buổi ra quân bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu, trồng hơn 3.200 cây xanh; xây dựng các mô hình tiêu biểu như “Bảo vệ dòng sông quê em” (đoàn xã Bình Hòa), “Làng xã xanh-sạch-đẹp” (đoàn xã Bình Nghi), “Hố rác gia đình” (đoàn xã Tây Xuân).
Bên cạnh đó, xác định mục tiêu giúp ĐVTN phát triển kinh tế gia đình, tăng thu nhập, cải thiện đời sống là yếu tố quan trọng trong xây dựng tổ chức Đoàn vững mạnh, đồng thời, cũng là tiêu chí trong xây dựng NTM, các cấp bộ đoàn đã đẩy mạnh tuyên truyền chuyển dịch cơ cấu cây trồng, vật nuôi, khuyến khích, giúp đỡ ĐVTN xây dựng các mô hình trang trại, CLB thanh niên giúp nhau làm kinh tế. Đến nay, toàn huyện đã thành lập 33 tổ vay vốn với tổng dư nợ trên 26 tỉ đồng, 1.232 hộ vay; thường xuyên tổ chức các hoạt động trao đổi kinh nghiệm, tham quan học tập tại 65 mô hình thanh niên làm kinh tế giỏi trên địa bàn huyện.
Anh Tạ Đức Trí, Bí thư huyện đoàn Tây Sơn, chia sẻ: “Với phương châm “Đâu cần thanh niên có, việc gì khó có thanh niên”, sự chung tay, góp sức của thanh niên trong huyện đã góp phần cùng với các địa phương thực hiện chương trình xây dựng NTM đạt được nhiều kết quả tích cực. Thời gian tới, chúng tôi sẽ tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, từng bước nâng cao chất lượng các hoạt động hỗ trợ ĐVTN phát triển kinh tế, bảo vệ môi trường, tích cực tham gia xây dựng gia đình văn hóa, thôn văn hóa”.
HỒNG PHÚC