Toàn bộ tàu thuyền của ngư dân Bình Định đã di chuyển ra khỏi vùng nguy hiểm
(BĐ)- Thường trực phòng chống lụt bão và tìm kiếm cứu nạn (PCLB -TKCN) chuyên ngành thủy sản tỉnh cho biết, trong 2 ngày 11 và 12.8, đơn vị đã liên tục liên lạc và thông tin về tình hình bão và áp thấp nhiệt đới, đồng thời hướng dẫn ngư dân di chuyển tàu cá đến trú tránh ở những khu vực an toàn.
Cụ thể, tổng số tàu thuyền của tỉnh ta hoạt động khai thác thủy sản trên biển là 7.334 chiếc, trong đó có 3.538 tàu di chuyển ngư trường hoạt động ở các khu vực phía Nam (từ Phú Yên đến Kiên Giang), khoảng 2.723 chiếc làm nghề câu mực và vây ánh sáng (trong đó 1.885 chiếc đã di chuyển vào bờ, đến khu vực an toàn để tránh bão, 838 chiếc còn hoạt động khai thác ở khu vực xa khu vực áp thấp nhiệt đới); khu vực phía Bắc (từ Quảng Ngãi đến Quảng Ninh) khoảng 195 tàu, làm nghề lưới vây rút chì đêm. Số tàu này hoạt động ở gần bờ, hầu hết đã và đang di chuyển vào bờ để tránh trú. Số tàu làm các nghề câu cá ngừ đại dương, vây ngày, câu (chụp) mực khai thác ở ngư trường quần đảo Trường Sa khoảng 545 chiếc; 75 chiếc khác khai thác ngư trường phía Nam quần đảo Hoàng Sa và khu vực giữa Hoàng Sa và Trường Sa. Số tàu này đang trên đường di chuyển để tránh trú bão và áp thấp nhiệt đới. Ngoài ra, còn có 3.796 tàu cá của ngư dân hoạt động khai thác gần bờ và tàu cá làm nghề lưới kéo, lưới rê nhỏ, các loại mành…vây ánh sáng đã về nơi neo đậu trong tỉnh.
T.SỸ