Hội giảng nhà giáo giáo dục nghề nghiệp cấp tỉnh 2017: Thể hiện và trau dồi năng lực sư phạm
Ðược tổ chức 2 năm/lần, Hội giảng nhà giáo giáo dục nghề nghiệp cấp tỉnh (dưới đây gọi tắt là Hội giảng) tiếp tục là nơi để các giáo viên trên lĩnh vực giáo dục nghề nghiệp thể hiện năng lực sư phạm, nâng cao trình độ. Ðiểm mới của Hội giảng năm nay là những “màn chào sân” của các tổ chức giáo dục nghề nghiệp từ ngành GD&ÐT chuyển sang ngành LÐ-TB&XH với một số nhóm nghề lần đầu xuất hiện như nghệ thuật biểu diễn.
Các tiết giảng thuộc nhóm nghề nghệ thuật biểu diễn mang đến một màu sắc mới cho Hội giảng năm 2017.
- Trong ảnh: Giáo viên Nguyễn Minh Dũng, Trường Trung cấp Văn hóa nghệ thuật Bình Định với tiết giảng “Hướng dẫn kỹ thuật diễn tấu tác phẩm “Danse Villageoise - Beethoven” phần 1.
Lần đầu góp mặt ở Hội giảng, giáo viên Đồng Thị Diệu Hiền (Trường Trung cấp Kinh tế Kỹ thuật Bình Định) mang đến tiết giảng “Kỹ thuật đưa thuốc vào cơ thể gia cầm”. Chuẩn bị chu đáo từ thiết bị, giáo cụ hỗ trợ, song chị Hiền vẫn khá hồi hộp, căng thẳng. Chưa được đánh giá cao sau tiết giảng, song chị khá tâm đắc với những góp ý của các thành viên Ban giám khảo.
Hội giảng đã chọn ra 5 tiết giảng nổi bật của 5 giáo viên để dự thi Hội giảng nhà giáo giáo dục nghề nghiệp toàn quốc năm 2018, tổ chức tại thủ đô Hà Nội. Ðó là tiết giảng của các giáo viên: Lê Thị Tuyết Minh (thuộc nghề chế biến món ăn), Trần Ðức Thuấn (nghề cắt gọt kim loại) thuộc Trường Cao đẳng Kỹ thuật Công nghệ Quy Nhơn; Thái Ngọc Trường (nghề hàn), Lê Quang Hưng (nghề điện) và Huỳnh Văn Huy (nghề công nghệ ô tô) thuộc Trường Cao đẳng nghề Cơ điện - Xây dựng và Nông lâm Trung bộ.
Chị Hiền chia sẻ: “Có những thao tác mình dạy hàng ngày trên lớp như một thói quen mà chưa thật sự để ý, chủ động cải tiến, thay đổi. Chẳng hạn như việc mình hướng dẫn các bước thực hành bằng lời giảng rồi mới chuyển sang hướng dẫn thực hành bằng thao tác. Ban giám khảo đã chỉ cho mình thấy là có thể kết hợp song song giữa lời giảng và thực hành, tránh mất thời gian. Qua Hội giảng, mình cũng ý thức hơn về cách phân bổ thời gian giữa nội dung lý thuyết và thực hành của tiết giảng”.
Trong khi đó, tiết giảng “Hướng dẫn kỹ thuật diễn tấu tác phẩm “Danse Villageoise - Beethoven” phần 1 của giáo viên Nguyễn Minh Dũng (Trường Trung cấp Văn hóa nghệ thuật Bình Định) mang đến cho Hội giảng một không khí khá mới mẻ. Điểm đáng ghi nhận của giáo viên chính là sự khai thác hiệu quả đồ dùng dạy học. Để bài giảng thêm trực quan, giáo viên đã chủ động ghi hình phần diễn tấu của mình thành video và trình chiếu cho sinh viên theo dõi, thực hành. Song, vì là lần đầu góp mặt tại Hội giảng, giáo viên Nguyễn Minh Dũng chưa có kinh nghiệm trong việc xây dựng bộ hồ sơ bài giảng theo phương pháp tích hợp lý thuyết và thực hành.
Nói về điều này, anh Dũng cho hay: “Lâu nay, chúng tôi vẫn dạy theo phương pháp của Bộ VH-TT và hướng dẫn của Bộ GD&ĐT. Khi thực hiện chuyển đổi sang Bộ LĐ-TB&XH, chúng tôi còn có phần lúng túng. Ngay sau Hội giảng, tôi sẽ nghiên cứu kỹ hơn về bài giảng tích hợp lý thuyết và thực hành”.
“Ngay sau Hội giảng, tôi sẽ nghiên cứu kỹ hơn về bài giảng tích hợp lý thuyết và thực hành”
Anh NGUYỄN MINH DŨNG - giáo viên Trường Trung cấp Văn hóa nghệ thuật Bình Định
Bên cạnh những khó khăn, lúng túng của các cơ sở giáo dục nghề nghiệp từ ngành GD&ĐT chuyển sang, hầu hết các tiết giảng tham dự Hội giảng đều được đầu tư công phu, kỹ lưỡng. Nhiều tiết giảng dự thi được sàng lọc kỹ lưỡng từ Hội giảng cấp trường.
Bà Hồ Thị Phương Châm - Phó Trưởng Phòng Dạy nghề Sở LĐ-TB&XH kiêm Trưởng Ban giám khảo Hội giảng nhận định: “Hội giảng lần này có sự chuyển biến rõ rệt trong ứng dụng trang thiết bị và phương tiện dạy học hiện đại vào bài giảng. Một số thầy cô chú trọng liên hệ với thực tiễn để bài giảng dễ hiểu, gần gũi. Các nhà giáo cũng xây dựng bài giảng trên cơ sở phát huy tính chủ động, sáng tạo của sinh viên, lấy người học làm trung tâm”.
Các Trường nghề như Cao đẳng Kỹ thuật Công nghệ Quy Nhơn, Cao đẳng nghề Cơ điện - Xây dựng và Nông lâm Trung bộ tiếp tục khẳng định vị trí của mình với số lượng tiết giảng và chất lượng bài giảng. Trong khi đó, ở khối Trung tâm, Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - Giáo dục thường xuyên huyện Phù Cát về Nhất toàn đoàn với 2 tiết giảng đạt giải Nhì; Trung tâm Giáo dục nghề nghiệp - Giáo dục thường xuyên huyện Tuy Phước dù chỉ cử 1 giáo viên dự thi nhưng xuất sắc giành giải Nhất cá nhân.
NGUYỄN MUỘI