Sẽ tổ chức rút kinh nghiệm công tác tuyên truyền pháp luật cho ngư dân
(BĐ) - Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng đã ký văn bản giao Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh chủ trì, phối hợp với Công an tỉnh và các sở: NN&PTNT, TN&MT, Tư pháp, Ngoại vụ… khảo sát tình hình số lượng, chủng loại tàu cá, ngư dân ở từng địa phương; số vụ tàu thuyền ngư dân của tỉnh vi phạm vùng biển nước ngoài, bị bắt giữ, xử lý trong năm 2016 và 5 tháng đầu năm 2017.
Trong khi đó, Sở Tư pháp được giao nhiệm vụ phối hợp với Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh đánh giá kết quả công tác tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật (PBGDPL) cho ngư dân trên địa bàn tỉnh trong thời gian qua. Từ đó, đề xuất các giải pháp nâng cao chất lượng công tác tuyên truyền PBGDPL cho ngư dân trong tình hình mới; góp phần giảm thiểu tình trạng ngư dân trong tỉnh vi phạm vùng biển nước ngoài, bị bắt giữ, xử lý.
Dự kiến, UBND tỉnh sẽ tổ chức hội nghị rút kinh nghiệm công tác PBGDPL cho ngư dân vào cuối tháng 7.2017. UBND các địa phương ven biển là TP Quy Nhơn, huyện Hoài Nhơn, Phù Cát, Phù Mỹ sẽ tổ chức hội nghị này trước ngày 20.7.
MAI LÂM